ช่วยด้วยครับ AMD 7750 ใหม่ๆร้อนๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:32:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ AMD 7750 ใหม่ๆร้อนๆ  (อ่าน 5445 ครั้ง)
A.K
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 10:19:35 PM »

งง แค่เปิดทิ้งไว้ก็ร้อนแล้วครับลองจับดูกัดฟันทนได้ไม่เกิน15วิครับ ข้อมูลครับ (ECS A780GM-A  กับ AMD 7750 +power suppy 650 w มาใหม่) vga gf 8500 gt RAM 2G HDD 160 G ช่วยด้วยนะครับหมดปัญญาแล้วครับ ขอบคุณขอบคุณล่วงห้นาครับ

Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:13:50 PM »

ขอดูอุณหภูมิใน HWMonitor หน่อยครับ จะได้รู้ว่าเท่าไหร่ที่ว่าร้อน ผมว่า AMD เย็นมากมายนะครับ
อย่างของผม 15-21 องศาต่อหัวเท่านั้นเองครับ  แต่หากร้อนจริงเหตุที่เคยเจอคือ...
1.พัดลม CPU ไม่หมุน
2.พัดลมถูกตั้งไว้ให้หมุนรอบต่ำ(ในไบออสตั้งไได้)
3.ตัวซิ้งระบายความร้อนวางไม่สนิทแนบกับ CPU เท่าที่ควร
4.ระหว่างซิ้งค์ระบายความร้อนกับCPUไม่ได้ใส่ซิลิโคนหรือใส่น้อยหรือเสื่อม
5.ในไบออสได้คล็อกCPU หรือ RAM ไว้ให้ทำงานสูงเกินกว่าความเป็นจริงมาก

หากทุกอย่างยังดูปรกติ แต่CPU ยังร้อนอยู่ ส่งเครมเลยครับ...........

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
A.K
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 10:44:55 PM »

งง ดูอุณหภูมิใน HWMonitor
ตอบ ดูยังไงครับดูไม่เป็นครับ แต่ที่แน่ๆจับซิ้งไม่ได้เลย ผมว่าน่าจะ 50UP+
1.พัดลม CPU ไม่หมุน
ตอบ หมุนครับแรงดี
2.พัดลมถูกตั้งไว้ให้หมุนรอบต่ำ(ในไบออสตั้งไได้)
ตอบ ไม่น่าจะเพราะแรงดีครับ
3.ตัวซิ้งระบายความร้อนวางไม่สนิทแนบกับ CPU เท่าที่ควร
ตอบ ลองขยับดูสองสามครั่งก็เหมือนเดิมครับ
4.ระหว่างซิ้งค์ระบายความร้อนกับCPUไม่ได้ใส่ซิลิโคนหรือใส่น้อยหรือเสื่อม
ตอบ ของใหม่ๆใส่ครับ
5.ในไบออสได้คล็อกCPU หรือ RAM ไว้ให้ทำงานสูงเกินกว่าความเป็นจริงมาก
ตอบ ไม่ได้ทำครับ แต่ก็อยากรู้ว่าทำและดูยังไง
แล้วโปรแกรม มันมีส่วนบ้างไหมครับ
ไม่อยากส่งเครมมันนาน Cheesy
madoo-z
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:48:25 PM »

1. เช็ค psu (เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง)
2. ส่งลงถังเลยครับ เป็นปัญหาของ ECS และ MSI + Biostar ด้วย บางครั้งใช้ HDD SATA ขึ้นจอฟ้าเฉบเลย เปลี่ยนเป็น IDE หายจ้อย  งง
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:04:03 PM »

1. เช็ค psu (เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง)
2. ส่งลงถังเลยครับ เป็นปัญหาของ ECS และ MSI + Biostar ด้วย บางครั้งใช้ HDD SATA ขึ้นจอฟ้าเฉบเลย เปลี่ยนเป็น IDE หายจ้อย  งง

สงสัยว่าท่านตอบผิดกระทู้ป่าวครับ ตอบซะงงเลย........

ขอตอบเจ้าของกระทู้นะครับ
HWMonitor ดูได้ใน  Control Parnel ครับ เป็นการแสดงอุณหภูมิของอุปกรณ์แทบทุกตัวที่มี
แต่จะว่าไปเรื่องซิ้งระบายร้อนมันร้อนก็ธรรมดาครับเเพราะเป็นหน้าที่ของมัน
ถ้าไม่ร้อนสิน่ากลัวว่า CPU จะใหม้เอา ส่วนรุ่นนี้ปรกติน่าจะอยู่ที่
 39-46 แล้วแต่เคสและห้องติดแอร์หรือไม่แต่หากเล่นเกมส์หนักๆ fullload ก็ประมาณ 70-75 อัพนิดๆ
แต่หากอยากจะช่วยให้เย็นอีกนิดท่านก็เปลี่ยนซิ้งค์และพัดลมไได้ครับมีหลายๆรุ่นตามราคา
เปลี่ยนแล้ว fullload อาจไม่ถึง 50 ด้วยซ้ำไปครับ.......

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
A.K
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 07:39:52 PM »

เยี่ยมมากขอบคุณมากๆครับ จะลองดูครับเพราะตอนนี้ไม่กล้าเปิดเครื่องใช้ก็เพราะมันชอบร้อนจนค้างทั่งที่ยังไม่ได้เล่นอะไรหนักๆเลย แล้พอจะมีโปรแกรมอะไรที่พอจะทำให้มันเย็นลงไหมครับ แต่ถ้าดูแล้ว50UP++ก็คือต้องส่งเคลมอย่างเดียวใช่ใหมครับ  Cheesy
A.K
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 02:50:26 PM »

เยี่ยมมาก ขอบคุณมากๆครับลองดูแล้วอุณหภูมิใน HWMonitor ตั่ง59C คงต้องส่งเคลม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์