ท่านใดทราบเคล็ดลับการปลูกมะพร้าวบ้างครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 05:59:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดทราบเคล็ดลับการปลูกมะพร้าวบ้างครับ..  (อ่าน 3700 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 10:41:55 AM »

ลูกมะพร้าวในวงกลมแดง มีวิธีให้แทงราก+งอกได้เร็วกว่าวางทิ้งไว้เฉยๆไหมครับ
   เคยเห็นชาวบ้านใช้มีดถากเปลือกออกบางส่วน แต่จำไม่ได้ว่าถากที่หัวหรือก้นของลูกมะพร้าวครับ ... ควรวางไว้บนพื้นดินในแนวไหน-จำเป็นต้องรดน้ำทุกวันด้วยไหมครับ   Cheesy HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 10:02:51 AM »

มะพร้าวที่เพาะขายแถวๆบ้านแพร้วจะใช้มีดถากตรงใกล้ขั้ว ห่างขั้วประมาณ 2นิ้ว หงายขั้ว
ขึ้น วางในที่ร่มใต้แสง 70-85% ปูด้วยขุยมะพร้าวให้เกือบมิดลูก ลดน้ำให้ชุ่มทุกวัน อัตราการงอกถึง 90%
ใช้เวลาประมาณ 1 เดือน จำหน่ายส่งลูกละ 15-20บาท
วิธีปลูก
ขุดหลุมตื้นๆอย่าให้น้ำขัง ทำเหมือนวางบนดินร่วนให้ขึ้นเอง พรวนดินทำให้ดินร่วน ฝังลูกมะพร้าวที่งอกแล้ว
ประมาณครึ่งลูก หาเศษหญ้าฟางคลุมลดการระเหยน้ำสักระยะ ที่แห้งแร้งต้องระวังปลวก ใส่ฟูระดานรอบๆต้น
 ลดน้ำบ่อยๆจะโตเร็ว ห้ามฝังลูกมิดมะพร้าว จะโตช้าโอกาสรอดน้อยมาก ปลูกริมแนวร่องน้ำดีที่สุดครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 09:44:21 PM »

ใช่แล้วครับใข้มีดฝานตรงข้างขั้วผมเคยเห็นเค้าทำอย่างนั้น บ้านผมปลูกไว้นานแล้ว แต่เรื่องราคา 15-20 ต่อลูกนี่รวยตายเลยครับ ถ้าได้ราคานี้ตลอด ที่บ้านมี 20 กว่าไร่ตอนราคา 15 บาทเก็บได้ครั้งละ 300 ลูกต่อเดือน ตอนออกเยอะๆเหลือลูกละ3 บาท(คล้ายกับมะนาวนั่นแหละ)  Grin
เมืองไทยทำอาชีพเกษตรรวยยากครับ  เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์