สว่านไร้สาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:12:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สว่านไร้สาย  (อ่าน 44744 ครั้ง)
robotandbook
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 10:55:23 PM »

ผมอยากซื้อสว่านไร้สาย เก็บไว้ที่ร้านซักตัวครับ
มียี่ห้อใหนน่าใช้มั่งครับ

อ่องานที่ใช้ เจาะอลูมิเนียมบางๆ เจาะไม้ (งานไม่หนักครับ)
ท่านใดเคยใช้มาหลายรุ่นแล้วช่วยชี้แนะด้วยครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 07:54:09 AM »

makita 7.2v.

หน้าตาประมาณนี้

robotandbook
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 01:45:08 PM »

ราคาเท่าไร่ครับ พี่พรเทพ
Adull
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:45:59 AM »

Black&deker   12 V  = 1600 - 2000 batt
nipol
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:41:40 PM »

martek 7.2v 1000กว่าครับ
 เอาแน่
pongsaktv
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 10:12:54 AM »

ที่ผมใช้เป็นสว่านราคาถูก 700บาท จากโลตัส 7.2 โวล ครับ ที่ได้มาแบตไม่ทน เอามาเปลียน แบตใหม่เป็น12โวล1.2 แอม ค่าแบต450บาท ใช้สะใจครับแล้วจะรื้อออกมาถ่ายรูปให้ดู ครับ Sad
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 03:48:48 PM »

โดยส่วนตัวครับผมไม่แนะนำให้ใช้สว่านไร้สาย
จริงอยู่ การใช้สว่านไร้สายมันสะดวกในการทำงาน
ในพื้นที่ที่ไม่มีไฟฟ้า หรือตึกสูงๆที่สายไฟไปไม่ถึง
ผมเคยใช้ของ HIKARI ของญี่ปุ่น โอ้ย เวลาใช้มันสะดวกสบาย
ใส่แบตปลั๊บ ทำงานปรื๊บ
แต่พออยู่มาวันหนึ่ง แบตถ่านมันหมดอายุครับ ท่าน
เอาไปที่ อมร แถวเซียร์ รังสิต
ค่าเปลี่ยนใส้ถ่านแบต 1700 บาท ครับท่าน
HIKARI ผมซื้อมา ตัวละ 890 บาท
แต่เปลี่ยนใส้แบต 1700 บาท ครับท่านผู้ชม
เนี๊ยะ นอน แอ๊ง แม๊ง มา 2 ปี แล้ว ครับ
จะทิ้ง เสียดาย รักมัน ตอนซื้อมา จำนำแหวน ทอง ไปซื้อ มาแต่งร้านขายของชำ
ให้เมียขาย จ้างเค้าเอา 2หมื่น เลยลาพักร้อน ทำเอง หมดไป 5 พัน
ผมซื้อ สว่านไร้สายกับ จิ๊กซอว์ ของ BOSS

มีอยู่วันไปเดินเล่นเซ็นทรัล ไปเจอสว่านของBOSSตัวนี้เข้า
ผมแนะนำตัวนี้ครับ
จำได้ว่า พันกว่าบาท ใช้คุ้ม
ใช้ดีมาก ปรับสปีดเร็ว ช้า หมุนซ้าย ขวา ได้
ใช้ดีมากเหมาะกับงานที่ท่านบอกมา
อลูมิเนียม ไม้ ฯลฯ

เปลี่ยนใส้แบตทีซื้อ สว่านใหม่ซิงค์ๆได้ตัวหนึ่ง Grin

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 05:10:08 PM »

ผมใช้ makita 7.2v.
ซือมาเท่าไรก็ลืมๆไปแล้ว (ประมาณ 3 พันกว่าบาทได้มั๊ง) ถ่านก็ 1800บาท ดีใจจัง

แต่หลังๆนี้ผมมีวิธีใช้แบบไม่ได้เปลี่ยนถ่าน คือถ่ายเสียก็ใช้แบบเสียๆไปอย่างนั้นเหละ ผมใช้ถ่านแบบเสียๆมา สิบกว่าปีแล้ว ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ ju_ju!!

ขอนอกเรื่องหน่อยนะ

ตอนเปิดร้านใหม่ๆผมรวยมากๆขอบอก มีสว่านไร้สายmakita 7.2v. สองตัวเลย มีช่าง2คนเอง  แบบว่าใช้กันคนละตัวเลย ไม่ต้องรอกัน ไม่ต้องแย่งกัน เพราะคนหนึ่งใช้อยู่บนหลังคา อีกคนอยู่ข้างล่าง หรืออยู่กันคนละห้อง อะไรประมาณนี้เหละ
แต่ทำไปทำมา ทิ้งอยู่บ้านไม่ได้ใช้หนึ่งตัว(makita 7.2v.)และยะงมีสว่านไร้สาย BOOS อีกหนึ่งตัวทิ้งอยู่บ้านไม่ได้ใช้ หลายปีมากแล้ว (เป็นสิบปีได้)
  สาเหตุที่ไม่ได้ใช้ เพราะแบตเสียครับ
สว่านโรตารี่ BOOS ผมก็ซื้อมาหลายตัว ตกแตกบ้าง ถูกขโมยบ้าง ต่างๆนาๆ

ตอนนี้ใช้ ของจีนครับ ตัวละพันกว่าบาท (ของBOOS ตัวละ 5500 บาทโดยประมาณ)

***นี้แค่เล่าถึงความรวยตอนเปิดร้ายใหม่ๆ ครับ ซื้อแต่ของแพงๆทั้งนั้นเลย 

ตอนนี้ ไม่ได้ใช้ของแพงแล้ว และไม่ได้ซื้อของนานมากแล้ว สว่านที่ใช้ๆกันอยู่ มีอายุมากกว่าสิบปีขึ้นไป

***จริงๆผมยังมีเครื่องมือแพงๆอีกมากที่ซื้อมาแล้วแทบไม่ได้ใช้เลย ไม่รู้เหมือนกันว่าตอนนั้นรวยมาจากไหน ซื้อมาได้แต่ละอย่าง แพงๆทั้งนั้นแต่ไม่ได้ใช้
เช่นเครื่องหัวแร้งดูดตระกั่ว ซื้อมาประมาณ 8000บาท ตอนนี้ทิ้งไว้เป็นขยะ
สโคป ก็ซื้อมา 2-3หมื่นบาท ตอนนี้ก็ทิ้งไว้เป็นขยะ
เครื่องวัดสัญญาณทีวี (ตัวที่เคยถ่ายรูปลงในเวป) ก็ซื้อมา3หมื่นว่า ตอนนี้ก็ทิ้งเป็นขยะ เพราะมันวัดได้แค่ 1ช่องสัญญาณ เลยซื้อตัวใหม่ วัดได้ที่ละ หลายสิบช่อง มาใช้แทน

*** คอมผมก็ซื้อมาเครื่องหนึ่ง ก็สามหมื่นกว่าๆ (แท้จริงงานผมไม่ได้ใช้คอม ลูกก็ยังเล็ก แต่ซื้อมาเพื่อคำนวนทิศทางห้องส่ง และทำอะไรติ่งตอ๋ง อีกมากมาก) ก็เครื่องที่ผมบริจากไปในเวปนี้นั้นเหละ

***โปรแกรมแผนที่ผมก็ซื้อมากมาย แต่ละตัวแพงๆทั้งนั้น (ตัวละพันห้าร้อยบาท) เพื่อเอามาคำนวนทิศทางห้องส่งลูกค้าและดูว่าลูกค้าอยู่ตรงไหน จะเดินทางไปยังไง
ในที่สุดก็เสียเงินฟรีทั้งนั้น เพราะพอคอมเสีย มันก็เสียไปด้วย ทุกวันนี้เป็นขยะไปหมด

***เครื่อง GPS เจ้าเครื่องนี้ก็ซื้อมา 32000บาท ทุกวันนี้ยังใช้อยู่แต่กำลังจะเป็นขยะอีกแล้ว เพราะมันตกรุ่น มันUPโปรแกรมใหม่ได้ได้แล้ว มันก็จะเป็นเครื่องปัญหาอ่อน ไปไหนไม่ถูก ไม่รูจักอะไรเลย เศร้าจัง
***วิทยุ สือสารก็ซื้อมาหลายเครื่องมาก พังบ้าง หายบ้าง ซื้อมาเพื่อคุยกันในขนาดทำงาน รวมๆกันซื้อไปสัก70000บาทน่าจะได้ (เครื่องที่พี่ชาเก็บได้นั้นเหละ)เครื่องนั้นเป็นรุ่น3แล้วนะ มีรุ่น 1 ที่เป็นCB 27MHZ ลูกสาวเอาไปอาบน้ำให้ เสียชีวิตเลย (คือลูกสาวเอาเครื่องวิทยุBCไปแช่นั้น)รุ่นสองเป็นเครืองดำของนักวิทยุสมัครเล่น (ผมเล่นได้คนเดียวตามกฏหมาย ลูกเมียเล่นผิดกฏหมาย เรื่องนี้ผมงงมากๆ แต่ช่างมันถ้าคุยเรื่องแบบนี้เดียวยาว เอาแค่เขาใจสั้นๆว่า ผมเล่นได้คนเดียวที่ไม่ถูกจับ ถ้าลูกเมียเล่นถูกจับก็แล้วกัน) ในที่สุดก็เป็นขยะไป และแล้วก็ไปซื้อเครื่องแดงมาเป็นรุ่นที่ 3 และยังมีรุ่น 4 รุ่น 5 แล้วนะ
***เครื่องมืออื่นๆผมก็มีเต็มบ้านเลย ผมไม่ค่อยซ่อมนานแล้ว แต่ใจยังรักอยู่ เลยยังซื้อเครื่องมือต่างๆเข้ามาเรื่อยๆ เช่นเครื่องวัด FBT ผมมีหลายตัว  หลายรุ่นมาก ตัวละหลายพันผมก็มี เพื่อนๆที่ทำงานด้านซ่อมทีวีโดยตรงยังไม่มีสักตัวเลย แล้วเวลาเขาสังสัย เขาก็มายืมผมไปวัด แต่เขามักจะยืมตัวใหม่ๆไปลอง ตัวเก่าหรือรุ่นเก่าก้เป็นขยะ
    เครื่องลงอีพรอม ผมก็มีนะ ซื้อรุ่นแพงสักด้วย วันๆไม่ได้ใช้ลงให้ตัวเองหรอก เพราะตัวเองไม่ได้ซ่อม มีแต่ลงให้คนอื่น ถ้าไม่มีเพื่อนมาให้ลงก็เป็นขยะอีกแล้ว
   มิเตอร์ผมก็มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อมาก เป้นขยะเสียส่วนใหญ่
และอีกมากมาย รวมๆกันผมซื้อขยะเข้าบ้านมากมายราคานับได้หลายแสนหรืออาจถึงล้านบาทกันเลย

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 07:02:57 PM »

เวลารุ่ง(ขาขึ้น) คนมันจะรวย ช่วยไม่ได้
เวลาร่วง(ขาลง) ก็คงต้องปลงว่า ยุบหนอพองหนอ
เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป วัฏสงสาร

ju_ju!!

ถ่ายเสียก็ใช้แบบเสียๆไปอย่างนั้นเหละ ผมใช้ถ่านแบบเสียๆมา สิบกว่าปี

ใช้ยังไงหว่า?  Sad
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:17:13 PM »

ถ่านเสีย คือมันไม่เก็บไฟ หรือเก็บไฟไม่อยู่

ก็ชาร์ต มันทุกวันสิพี่  ดีใจจัง

วันไหนไม่ชาร์ต ก็อดใช้ ครับพี่

yothin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 08:24:51 PM »

ผมก็เหมือนท่านพรเทพเลยครับ ซื้อเครื่องมมือครบทุกอย่าง แต่ไม่ได้ใช้ประโยชน์ รวมแล้วหลายตังส์ จะทิ้งก็เสียดาย หวังว่าสักวันหนึ่งจะได้ใช้ เครื่องมือทันสมัยเยอะกว่าที่ร้านซ่อมบางร้าน ซ่อมแค่ของตัวเองก็ขี้เกียจแล้ว แต่ยังมีใจรักอิเลคทรอนิกส์อยู่ครับ  ไม่เอา

socos ♥
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน121

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 09:25:07 PM »

แพงก็อย่าไปง้อถ่านซิครับ ใช้แบตแห้งวะเลยซิครับ มีหลายไซด์หลายขนาดด้วย
SC CAR
member
*

คะแนน8

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 09:29:35 PM »

Black&deker   12 V  = 1600 - 2000 batt
ชื้อตอนโลตัสลดราคาครับผมชื้อมา 990 บาทใช้ดีมากๆครับเกินราคา
E22HPS♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน38

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:38:36 PM »

ซื้อ Black & Decker 9.6V ที่เทสโก้โลตัส 1600 ใช้ได้ประมาณ 1-2 ปี แบตเตอรี่เริ่มเสื่อมไม่เก็บไฟ เลยนำไปที่บ้านหม้อแพ็คแบตเตอรี่ใหม่ ใช้ทั้งหมด 8 เซลล์ รวมเป็นเงิน 690 บาท ก็ถือว่ายอมรับได้อยู่ครับ
sunshine music
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน199

จริงใจไม่จิงโจ้

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:20:52 PM »

ค่าเปลี่ยนถ่าน690 บาท ซื้อสว่านไร้สายจีนแดงได้เกือบ2เครื่อง เศร้าจัง
kampanatpo
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

HS6-BZK

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:39:33 AM »

มาเก็บความรู้ครับ  lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์