น้ำยาตู้เย็นหมดมีวิธีดูอย่างไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:54:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาตู้เย็นหมดมีวิธีดูอย่างไร  (อ่าน 31479 ครั้ง)
sptechnic
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 02:32:35 PM »

อยากทราบวิธีเบื้องต้นครับว่าเวลาน้ำยาตู้เย็นใกล้จะหมดจะแสดงอาการอะไรออกมาลำดับแรกครับ...ผมไม่มีอุปกรณ์ check ครับ.แต่ขอบอกว่าเป็น 2 ประตูครับเอามือไปแตะข้งๆตู้แล้วร้อนน้อยครับ... Cheesy

teerapat poca
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:37:22 PM »

ตู้ต้องไม่เย็นแน่นอนครับ อิอิอิ ไม่เอา
supasak.6013
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:36:14 AM »

ถ้าไม่มีเครื่องมือเช็ค ให้ใช้วิธีนี้ผมแนะนำ ได้ผล 100 %
1. สังเกตอาการก่อนเสีย คือ ความเย็นจะค่อย ๆ ลดลง     แต่ถ้าลดลงเรื่อยๆภายในไม่กี่วันแสดงว่ารั่วจุดใดจุดหนึ่งครับ
2.ดูหลังตู้เย็นว่ามีคราบน้ำมันหรือเปล่าถ้ามีให้ใช้ซันไลแบบข้นถูไปตามท่อถ้ามีฟองฟู่ๆ ขึ้นมาแสดงว่ารั่ว
3.ใช้คลิบแอมป์คร้องสายไฟสีดำหรือสายที่มีไฟ จะต้องได้กระแส ไม่ต่ำกว่า 0.3 หรือ 0.2 แอมป์
4. ถ้ารั่วมีเครื่องมือก็ช่อม ถ้าไม่มีให้เรียกช่างด่วน
เพชร กม.8
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 08:06:43 AM »

วิธีเช็คอย่างที่เพื่อน ๆ บอก ถูกต้องนะครับ  ผมก็ใช้วิธีนี้แหละ  แต่ถ้ารั่ว-ซึมท่อภายในตู้ล่ะ  จะมองดูด้วยสายตาไม่เห็น  ต้องสังเกตุดูที่ช่องฟิต  น้ำแข็งจะจับกันเป็นกลุ่ม ๆ  ก่อนที่จะไม่เย็นเลย
dkimujgik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 08:29:10 AM »

แผงระบายความร้อนด้านหลังหรือด้านข้างจะไม่อุ่นเหมือนตู้เย็นปกติ
ถ้าไม่มีรอยรั่วหรือน้ำมันซืม มีอีกสาเหตุหนึ่งคือแรงุอัดของคอมเพรสเซอร์ไม่ดี ก็ไม่เย็นเหมือนกันครับ
dkimujgik
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 08:35:09 AM »

แผงระบายความร้อนก็ไม่อุ่นเหมือนตู้เย็นปกติ
ถ้าตรวจสอบไม่มีรอยรั่วของน้ำมันแสดงว่าอาจจะไม่รั่ว
มีอีกสาเหตุหนึ่งคือ คอมเพรสเซอร์ไม่มีแรงอัด แผงระความร้อนก็ไม่อุ่นเหมือนกันนะ
sptechnic
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 02:12:57 PM »

Wink ขอนคุณครับสำหรับคำแนะนำทั้งหมดที่ตอบมา...แต่ตอนนี้ตู้เย็นก็ยังเย็นน้อยอยู่ครับ ถ้ายังเป็นอย่างนี้ไปอีกสักพักคงต้องเรียกช่างมืออาชีพไปตรวจสอบต่อไป... Cheesy ขอให้ทุกคนรวยๆครับ.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์