แอร์ inverter น้ำยาแอร์ตัวใหม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 06:20:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ inverter น้ำยาแอร์ตัวใหม่  (อ่าน 5271 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 10:49:12 AM »

ขอคำแนะนำ ข้อแตกต่างน้ำยาแอร์ตัวใหม่ R410A ครับ
   ช่วย ให้ข้อมูล แอร์ 18000BTU ใช้น้ำยาตัวใหม่ ด้วยครับ
1 ใช้ของยี่ห้ออะไรดี MITSU,Daikin ,ราคา?
2 ความแตกต่างทางด้านน้ำยาและวิธีการติดตั้ง รวมทั้งการบำรุงรักษาในอนาคต
3 ชุดติดตั้งตอ้งแยกกับของน้ำยา R22 หรือไม่ครับ
 Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:13:36 AM »

R410A  มีแรงดันไอ มากกว่า R22 1.6 เท่า
R410A  น้ำมันหล่อลื่น ใช้ น้ำมันเอสเทอร์ R22ใช้ น้ำมันปิโตเลี่ยม
ชุด ติดตั้ง ที่ใช้ของเดิมได้ 1. ตัวบานแฟร์  2. VAC แต่เปลี่ยนหัว ตรงแวค เป็น1/2 UNF 20เกลียว อีกด้านเป็น 7/16UNF20
             ของที่ต้องเปลี่ยน 1.  เกจ สำหรับ R410A
                                  2.  ถังน้ำยาต้องรุ่นของมัน เพราะว่าสารตัวนี้จะเติมในสภาวะของเหลว
ส่วนยี่ห้ออยู่ที่ความต้องการ ถ้าต้องการปรับหยัดน้ำยาถูกก็เลือก inverter ที่ใช้ R22สิ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 02:40:31 PM »

ถ้าจะติดตั้งเองบริษัทจะรับประกันให้หรือเปล่าครับ...ของMitsu ไม่รับประกัน
R410A ราคาเท่าไหล่ครับ Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:09:16 AM »

เพิ่งไปติดตั้งให้น้ามาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ เป็นของ Toshiba inverter 12000 BTU (เลือกยี่ห้อนี้มาใช้เพราะว่าพี่ชายซื้อได้ราคาพิเศษครับ) ตัวนี้เป็น R410a ครับ ติดตั้งเหมือนแอร์ทั่วไปครับพอเริ่มรันเครื่อง ทึ่งมากครับกับความเงียบของตัวคอนเดนซิ่ง ไม่มีอาการสั่นเลย เงียบกริบ แถมตัวพัดลมก็ค่อยๆ แรงอีกต่างหาก(อันนี้ไม่รู้ว่าคิดไปองรึเปล่า แต่คิดว่าไม่) โดยรวมถูกใจครับแต่เรื่องน้ำยาของตัวนี้แพงได้ใจครับ 11โลกว่าของ Genetron ราคาเกือบ 4000 บาทครับ แต่ไม่ได้ซื้อมาใช้เพราะว่าเดินท่อแค่ 4m โชคดีไป ยังไงเวลาติดตั้งก็ทดสอบรั้วให้ดีครับ จะได้ไม่ต้องเสียตังมาก เรื่องอุปกรณ์ในคู่มือเขาบอกว่าควรแยกกัน(หมายถึงพวกเกจ และก็สายครับ เค้าเลยจงใจทำให้ขนาดของตัวเซอร์วิสวาวล์ไม่เท่ากันกับพวก R22) เนื่องจากน้ำมันคอมที่ใช้เป็นคนละชนิดถ้ามาปนเปื้อนกันอาจทำให้เกินเป็นสารกัดกร่อนในระบบครับ หรืออาจทำให้ระบบปนเปื้อนครับ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 09:03:17 PM »

Cheesy ที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ครับ ความดันน้ำยาต้องปรับอย่างไรบ้างครับ แว่วๆว่าต้องมากกว่าปรกติ 1.6 เท่า ส่วนเครื่องมือต้องลงทุนเพิ่มอีก  THANK!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์