ผู้รู้ช่วยหน่อยครับอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับมัลติมิเตอร์ (จะเอาไว้สอนเด็กนักเรียน)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:27:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้รู้ช่วยหน่อยครับอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับมัลติมิเตอร์ (จะเอาไว้สอนเด็กนักเรียน)  (อ่าน 3616 ครั้ง)
akanid
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:51:20 PM »

คือว่าผมเป็นครูสอนวิทยาศาสตร์+การงาน(ช่าง) โรงเรียนขยายโอกาศ ผมก็พอมีความรู้เกี่ยวกับงานไฟฟ้าเบื้องต้นพอสมควร  ตอนนี้ก็อยากทำโครงงานวิทยาศาสตร์เกี่ยวกับงานอิเล็กทรอนิกส์นะครับ เพราะเด็กโรงเรียนผมไม่ค่อยจะมีพื้นฐานทางไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์เลยครับ(แบบว่าโรงเรียนกันดารและงบน้อยนะครับ) ก็เลยอยากให้เด็กได้มีความรู้เกี่ยวกับงานพวกนี้ไว้บ้าง  จะได้ไปต่อยอดเพื่อทำงานหรือเรียนต่อนะครับ
โดยส่วนมากอุปกรณ์ต่าง ๆ ผมจะเป็นคนซื้อมาสอนเด็กเองนะครับ(งบส่วนตัวนะครับ)ก็เลยอยากรู้เกี่ยวกับราคานะครับ
ตอนนี้ผมก็มีอุปกรณ์พอสมควรครับ  1.หัวแร้ง 2.ตะกั่วบัดกรี 3.ตัวดูด 4.adapter 5.ยางประสาน 6.ชุดคิดต่าง ๆ 
7. มัลติมิเตอร์  (เสียเเล้วครับผมเผลอเลอเองนะครับตอนที่ไปซื้อของดัดลืมดูว่าร้านที่ขายเอาอะไรมาเพราะผมมัวแต่ไปดูพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างอื่นอยู่ 
                   จะกลับไปเปลี่ยนก็ไกลแบบว่าโรงเรียนที่ผมสอนอยู่อยู่ไกลจังหวัดมากครับเดินทางลำบากแล้วยังไม่มีรถส่วนตัวด้วยครับ)
                   ก็เลยเอามิเตอร์ที่ไม่รู้ยี่ห้อมาใช้ก่อน  เงินเดือนออกแล้วค่อยไปซื้อใหม่คิดว่า แต่สุดท้ายแล้วใช้ได้แค่ 4 วันก็เจ๋งแล้ว แล้วจะสอนต่อยังไงเครียดมากครับ ก็เลยสอนเรื่องเกี่ยวกับวิทยาศาสตร์อย่างอื่นไปก่อนนะครับ
*** ก็เลยอยากจะให้เเนะนำ 1. มัลติมิเตอร์ เเบบอนาล็อกนะครับ ว่าควรใช้ยี่ห้ออะไรดี  และราคาเท่าใด
                                    2. มัลติมิเตอร์ เเบบดิจิตอลนะครับ  ว่าควรใช้ยี่ห้ออะไรดี  และราคาเท่าใด
--- ขอบคุณเเทนเด็ก ๆ ด้วยครับ---

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 03:23:21 PM »

เพื่อเป็นการทดแทนบุญคุณแผ่นดิน และเปิดโอกสให้กับผู้ด้อยโอกาสได้มีโอกาส  และอยู่ที่ไหนละ ช่วยลงเบอร์ท่านไว้ด้วย แล้วจะโทรกลับไปหาครับ
sutat212
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 11:44:45 AM »

ช่วยลงเบอร์ติดต่อให้ด้วยครับ เพื่อมีของเก่าๆๆหนังสือเก่าๆๆและอาจารย์มหาลัยที่ผมรู้จักท่าน เห็นท่านเกริ่นกับผมหลายครั้งว่าจะบริจาคหนังสือกับเครื่องมือวัดอิเล็กทรอนิกส์เก่าๆๆ ถ้าเพื่อนๆพี่ๆในเวบนี้มีของเหลือใช้น่าจะช่วยกันบริจาคเพื่อจะได้พัฒนาเด็กไทยและยังหาคนที่ทุ่มเทในงานด้านนี้น้อยมากในสังคมน่ะครับ และก็เป็นสิ่งที่ผมคิดจะทำมาตลอดแต่ผู้มาถึงจุดหนึ่งกลับทำมันไม่ได้ ผมขอฝากความหวังให้เจ้าของกระทู้ด้วยน่ะครับส่วนเรื่องที่ท่านขอมาเดี๋ยวผมจะช่วยประสานให้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์