เพื่อนๆท่านใด รู้จัก โมสัง บ้างครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:32:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆท่านใด รู้จัก โมสัง บ้างครับ ..  (อ่าน 13044 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:21:20 PM »

สงสัยว่าหน้าตาเป็นยังไง ขอแหล่งค้นคว้าหน่อยนะครับ หาในgoogle ไม่เจอข้อมูล ...  Cheesy HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:35:00 PM »

ใช้ทำเกี่ยวกับอะไรครับ  ฉงน

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:42:25 PM »

บางท้องที่เรียกว่า  มูสัง ครับ ไม่ทราบว่าใช่ข้อมูลที่ต้องการหรือไม่ครับ    Tongue

http://www.krunok.net/index2.php/?tag=%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%87

http://www.geocities.com/thaianimal2000/firstpage/civet.html

AV Electronic  Pattani.
member
*

คะแนน603

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:43:28 PM »

เป็นตัวสัตว์ประหลาดทางปักษ์ใต้ครับ ชาวบ้านบอกว่าคล้ายๆหมา
   เมื่อวานมาแอบกินกระต่ายผมไป 1ตัวครับ อยากได้ข้อมูลของตัวโมสัง เพื่อจะได้หาวิธีป้องกัน หรือจำเป็นจริงๆคงต้องกำจัดแล้วครับ   HAPPY2!!

...ผมเลิกทำบาปมาเกือบสิบปี .. สงสัยจะศีลขาดเพราะมาทำอาชีพเกษตรนี่แหละครับ  Cry

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
Ptn-LSVteam♥
member
*

คะแนน780

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:48:42 PM »

อาจจะเป็นสัตว์อนุรักษ์นะครับ   หาทางป้องกันน่าจะดีครับ  เพราะเท่าที่ทราบเจ้าตัวนี้ก็ถูกล่ามาเป็นอาหารอยู่ประจำ

AV Electronic  Pattani.
venson
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:55:55 PM »

มันเป็นสัตว์ตระกูลเดียวกับ ชะมด หรือพวกอีเห็น
บ้านผมเรียก มูสัง พวกขี้เมาชอบเอามาทำกลับแกล้ม
แต่ก่อนทางชนบทเวลารถชนมูสังตาย เค้าจะเอามาผัดเผ็ดกินกัน ครับ นายช่างใหญ่

venson
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 01:12:30 PM »

อันนี้เป็นข้อมูล อีเห็น แต่เหมือนกันกับ มูสัง

คนไทยในชนบทสมัยก่อนมักนิยมเลี้ยงเป็ด ไก่ ไว้ในครอบครัวเพื่อเป็นอาหารสำหรับกินกันในโอกาสพิเศษ หรือเป็นอาหารในยามขาดแคลน แต่มักประสบกับปัญหาที่สัตว์เลี้ยงเหล่านี้ถูกขโมยอยู่เป็นประจำ หัวขโมยที่ขึ้นชื่อที่สุดไม่ใช่มนุษย์เราแต่อย่างใด แต่เป็นสัตว์ป่าขนาดปานกลางชนิดหนึ่ง นั่นก็คือ อีเห็นข้างลาย ดังนั้นมันจึงเป็นศัตรูที่ชาวบ้านค่อนข้างจะเกลียดชังอยู่ไม่น้อย โดยที่มักจะชอบขโมยสัตว์เลี้ยงของชาวบ้านในตอนกลางคืน

อีเห็นข้างลาย เป็นสัตว์ในกลุ่มสัตว์กินเนื้อ (Carnivores) นักอนุกรมวิธานได้จัดไว้ในวงศ์ Viverridae ซึ่งเป็นวงศ์เดียวกันกับพวกชะมด มีการกระจายอยู่อย่างกว้างขวางในแถบเอเชียอาคเนย์ ตั้งแต่ทางตอนเหนือของประเทศเนปาล ลงมาทางใต้จนถึงอินเดีย และศรีลังกา ทางตอนใต้ของประเทศไทย พม่า ลาว เขมร เวียดนาม และมาเลเซีย จนถึงเกาะชวา บอร์เนียว และฟิลิปปินส์

ลักษณะในกลุ่มอีเห็น จะมีลำตัวค่อนข้างยาว หน้าแหลม ขาสั้น และหางค่อนข่างยาว อีเห็นข้างลายก็เช่นเดียวกัน นอกจากนี้ยังมีสีขนเป็นสีเทาออกน้ำตาล มีแถบสีดำ 3 แถบ ด้านหลังของลำตัวพาดจากบริเวณคอไปจนถึงโคนหาง บางครั้งแถบสีดำจะขาดตอนเป็นช่วง ๆ ทำให้ดูเหมือนจุดดำ ๆ เรียงกันเป็นแนวยาวบริเวณใบหน้ามีสีดำคล้ำ แต่บริเวณหน้าผากเหนือตาขึ้นไปมีแถบสีขาวพาดจากบริเวณใต้หูซ้ายจนถึงบริเวณปลายหาง มีต่อมกลิ่นบริเวณโคนหางใกล้ทวารหนัก ซึ่งจะขัยกลิ่นเหม็นออกมาเพื่อป้องกันตัวในกรณีที่ถูกคุกคามจากสัตว์ผู้ล่า

อีเห็นข้างลาย ออกหากินในเวลากลางคืน ปีนต้นไม้ได้เก่งมาก ใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่บนต้นไม้ที่เรือนยอดหนาทึบ ซึ่งจะใช้หลบนอนในเวลากลางวัน ชอบอาศัยอยู่ใกล้กับชุมชนของมนุษย์ ทั้งนี้อาจเป็นเพราะมีหนูอาศัยอยู่อย่างชุกชุม ซึ่งอีเห็นข้างลายชอบจับกินเป็นอาหาร นอกจากนี้ตามชุมชนยังนิยมเลี้ยงเป็ด ไก่ ไว้เป็นจำนวนมาก จึงเป็นอาหารที่โปรดปราน ซึ่งไม่ต้องไล่ล่าให้เหนื่อยแรงมากนัก อาหารอย่างอื่นที่อีเห็นข้างลายชอบกิน ได้แก่ พวกผลไม้ต่าง ๆ เช่น มะม่วง กาแฟ สับประรด แตงโม กล้วย รวมทั้งลูกไม้ที่อยู่ตามพื้นป่า เช่น ลูกหว้า ลูกไทร เป็นต้น อาหารที่อีเห็นข้างลายโปรดปรานอีกชนิดหนึ่งคือ น้ำตาลสดในกระบอกที่แขวนอยู่ตามยอดมะพร้าวของชาวสวน ดังนั้นจึงได้รับขนานนามว่า Toddy cat

ปกติแล้วอีเห็นข้างลายจะตกลูกครั้งละ 2-4 ตัว ในช่วงเดือนตุลาคมถึงเดือนธันวาคม อย่างไรก็ตามสามารถมีลูกได้ตลอดทั้งปี ในแต่ละปีสามารถตกลูกได้มากกว่า 1 ครั้ง มีอายุยืนประมาณ 14 ปี ปัจจุบันแม้ว่าอีเห็นข้างลายจะมีประชากรในธรรมชาติอยู่มาก แต่กำลังลดลงอย่างรวดเร็ว เนื่องจากราษฎรเห็นว่าเป็นสัตว์ที่ชอบขโมยสัตว์เลี้ยง จึงวางกับดักและล่านำมาประกอบอาหาร ประกอบกับพื้นที่ป่าอันเป็นแหล่งที่อยู่อาศัยถูกทำลายอย่างรวดเร็วและต่อเนื่อง แม้ว่าอีเห็นข้างลายจะยังไม่เป็นสัตว์ที่ใกล้วจะสูญพันธุ์ แต่เราก็ควรที่จะอนุรักษ์ไว้เป็นองค์ประกอบที่สำคัญในระบบนิเวศในการเป็นตัวช่วยแพร่กระจายเมล็ดพรรณไม้ ก่อนที่ทุกอย่างจะสายเกินไป

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 01:32:32 PM »

อ๋อ..แถวบ้านผมไม่มี  

เคยเดินป่า   ส่องสัตว์ ก็เคยเห็นแต่ อีเห็น ชะมด พังพอน

จะทำบาปจริงก็ต้องลูกซอง  ไฟส่องหามันตอนกลางคืน  

โอ้บาป ฮือ ๆ  เศร้าจัง

หรือทำกรงดัก แล้วไปปล่อยที่อื่นไกล ๆ ก็ทางเลือกอีกทาง

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน603

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:06:44 PM »

ขอขอบคุณเพื่อนๆที่มาช่วยกันให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการใช้ชีวิตจริงเป็นอย่างมากครับ ..   Cheesy HAPPY2!!

..เคยดูหนังฝรั่งอยู่เรื่องนึง เกี่ยวกับการใช้ชีวิตในกระท่อมน้อยภายใต้ป่าใหญ่ ..ผมคิดๆดูชีวิตผมตอนนี้ก็คล้ายๆกันนะ ... เหนื่อยกาย แต่สบายใจอย่าบอกใครเชียวครับ  เยี่ยมมาก HAPPY2!!

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:29:26 AM »

หรือพี่จะเอาแบบสบายๆ แต่ไม่มีงานทำ  เยี่ยมมาก
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 12:38:57 PM »

มีแถบดำคาดตาเหมือนโจรในการ์ตูนเลยครับ  ฮ่า ฮ่า . .
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:06:29 PM »

อย่าไปกำจัดเขาเลยครับ มันเป็นห่วงโซ่อาหาร บางทีไม่มีเขาเราก็อาจมีอะไรมาแทนที่ให้คิดอีก
ผมเคยเลี้ยงไก้แจ้ไว้ เล่นกับมันทุกวัน มันก็รักเราคอยเขี่ยแมลงรอบๆบ้าน ขันให้เราฟัง คืนหนึง
ฝนตกหนัีกงูเหลือมว่ายน้ำมากินมันตอนดึก ผมตกใจเสียงร้องตื่นขึ้นมา สายไปแล้ว เจ้าเหลือม
มันเขมือบไปเรียบร้อย ผมคิดจะจัดการมันโดยไปเรียกข้างบ้านมาจับ มาไม่ทันมันๆไปแล้ว และอีกไม่
กี่วันมันก็มาอีก คราวนี้ผมใช้เชือกทำบ่วงคล้องคอมันได้ กว่าจะเอามันมาใส่กระสอบได้ เล่นเอาใจหาย
เหนื่อย มันก็จะกัดถ้าเข้าใกล้มัน วันรุ่งเช้าเอาไปปล่อยบนเขาที่วนอุทยาน โดยมีเจ้าหน้าที่ป่าไม้อำนวยความ
สดวกให้ ผมจับไปปล่อยเป็นตัวที่3แล้ว ก็เลยตัดสินใจไม่เลี้ยงไก่แจ้อีกต่อไป ตั้งแต่นั้นมางูเหลือมก็ไม่มาอีกเลย
จึงสรูปได้ว่ามันเป็นห่วงโซ่อาหาร กินกันเป็นทอดๆ อยู่กับธรรมชาติ เข้าใจธรรมชาติครับท่าน อย่าทำศีลขาดเลยครับ
 Cheesy Smiley Grin

มูสัง  /มู-สัง/
[นาม]   (การใช้: ถิ่น-ปักษ์ใต้) อีเห็น

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 01:45:39 PM »

โมสัง / มูสัง และ อีเห็น ก็คือตัวเดียวกันนั้นแหละพี่เล็กเท่าแต่ว่า  ภาษากลางใช้คำว่าอีเห็น  ส่วนภาษาถิ่นทางปักใต้บ้านเรา
ส่วนใหญ่เรียกว่า มูสัง - โมสัง  แล้วแต่ว่าสำเนียกที่ออกแต่ละจังหวัด  ให้พี่เล็กนึกถึง สัปปะรด ก็แล้วกัน

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์