Panasonic TC-21GX10BS รับ AV ได้ แต่ช่อง TV รับไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 07:04:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Panasonic TC-21GX10BS รับ AV ได้ แต่ช่อง TV รับไม่ได้  (อ่าน 8377 ครั้ง)
W.Khanchai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:49:31 AM »

Panasonic TC-21GX10BS รับ AV ได้ แต่ช่อง TV รับไม่ได้ ครับ
เช็คแรงดันที่จูนเนอร์แล้ว ทุกจุดมาครบ ยกเว้น AGC มา 0.5 v ครับ
.....เปลี่ยนจูนเนอร์แล้ว แต่ไม่หายครับ  เศร้าจัง ช่วยด้วยครับ...

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:56:06 AM »

มีสโนว์ไหม   wav!!

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 09:38:38 AM »

1.อย่างแรกคืออยากให้คุณลองลงแมมโมรี่ใหม่ดูว่าสามารถรับภาพได้หรือเปล่า
2.อาการนี้น่าจะเป็นที่ตัวจูนเนอร์ครับ คุณลองเปลี่ยนหรือยัง

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 08:17:45 PM »

จูนด์เนอร์ก็เปลี่ยนแล้ว แต่ agc มันต่ำ และ agc มันมาจากภาค if ผมว่าปัญหามันน่าจะอยู่ทางภาค if นะ
 ลองดูนะครับ พอเป็นแนวทาง และดูพวก c ที่ขามัน ดำ ๆ ฉ่ำ ๆ ด้วย.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 09:38:25 PM »

จูนเนอร์ต้องเป็นของแท้นะครับ เคยตกม้าใช้ของปลอมเบอร์ตรงขาตรงของจีนหรือไรไม่ทราบ ใช้ไม่ได้ ซื้อของแท้มาใส่ ใช้ได้ปิดงานได้เลย  Tongue
kings21
Full Member
member
**

คะแนน63

ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 02:17:56 AM »

ไฟAGCยังต่ำแล้วไปเปลี่ยนจูนเนอร์  มันก็ไม่มีภาพเหมือนเดิมสิครับ ถ้าAGCมีปกติค่อยว่าไปอย่าง ลองเข้าไปปรับเซอร์วิสโหมดหรือยัง หรือลงอีพรอมใหม่
W.Khanchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 07:10:35 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ....
-มีสโนว์ครับ
-จูนเนอร์ ที่ผมเปลี่ยนเป็นของแท้ครับ เบอร์ก็ตรงนะครับ
-ส่วน EC ก็ยังสภาพดีครับ (วงจรยังใหม่ๆครับ น่าจะซื้อตอนปี 2008)
-ส่วน AGC ที่ตำ ตอนแรกก็สงสัยนะครับ แต่ใจร้อนไปหน่อยเลยเปลี่ยนจูนเนอร์ เลยแย่เลย!
ตอนนี้ผมก็จะลอง ปรับ Service mode แล้วเช็คไฟที่ AGC ก่อนครับ ถ้าไม่ได้ก็จะลงเมเมรี่ใหม่ครับ (แต่ยังหาไม่ได้เลยครับท่านใด File มี ช่วยด้วยนะครับ)
***ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้พีๆทราบนะครับ***
W.Khanchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 05:37:29 AM »

งง
ลองเข้า service mode แล้วครับ ปรับแรงไฟ AGC ไม่ขึ้นเลยครับ
W.Khanchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 06:27:51 AM »

เปลี่ยน EEPROM แล้วครับของแท้จาก Panasonic มีข้อมูลมาแล้ว
แก้ไข Option mode ให้ตรงกับ Service manual แล้วครับ แต่อาการยังเหมือนเดิมครับ
รับภาพไม่ได้ แลยังเพิ่มอาการอีกคือในโหมดจอสีฟ้าใช้ไม่ได้ครับ
ตอนนี้กำลังหาไอซี UOC มาเปลี่ยนครับ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ
***ขอคำแนะนำในการเปลี่ยน ไอซีวันชิพ ด้วยครับ เพราะผมไม่เคยถอดไอซีแบบนี้เลยครบ ขอบคุณครับ
W.Khanchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 06:00:40 AM »

เปลี่ยนไอซี UOC แล้วผลปรากฎว่า รับภาพได้แล้วครับครบทุกช่อง ดีใจจัง
แต่มีปัญหา  ฉงน โหมดจอฟ้าใช้ไม่ได้ และตอนเปิดเครื่องใหม่ จะต้องจูนหาช่องใหม่ครับ
ตอนเปิดแรกเป็นจอขาวมีเส้นกลางจอแนวนอนสีดำครับ
***ขอคำแนะนำด้วยครับ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 07:55:14 AM »

ลองกลับมาใช้ EEprom ตัวเดิมครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
W.Khanchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 10:41:36 PM »

Cheesyขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยตอบครับ..
แจ้งปิดงานครับ ! ตอนนี้ซ่อมเสร็จแล้วครับ
แก้ไขจอขาวที่มีเส้นกลางจอแนวนอนสีดำได้แล้วครับ ความจริงแล้วเป็นที่ ตอนเปลี่ยน eeprom แล้วไม่ได้เข้าไปยืนยันการใช้งาน eeprom  โดยสังเกตที่ osd โชว์คำว่า CHK ตลอดครับ แก้ไขโดยการกดปุ่ม Vol - ที่ทีวี + ปุ่ม Timer ที่รีโมทครับ
 เอาแน่
สรุปการซ่อมครับ
 - เปลี่ยนไอซี UOC (TDA11116H1/N1/3)
 - เปลี่ยนไอซี EEPROM (24C08)โปรแกรมแล้ว
 - เข้า SerMode กด Vol - ให้เป็น 0 กด Timer ตั้งเวลา 30 แล้ว กด Vol - ที่ทีวี + ปุ่ม RECALL ที่ รีโมท แล้วทำการปรับแต่ง
 - การออกจาก Self mode (โชว์ CHK) กดปุ่ม Vol - ที่ทีวี + ปุ่ม Timer หน้าจอจะแจ้งสถานะ
ล้วกดปุ่มตัวเลขอะไรก็ได้เพื่อออกจาก self mode

wav!!ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยตอบครับ.. wav!!
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 12:34:48 PM »

ผมบอกให้ก็ได้ว่าแท่นนี้ GL1อาการรับภาพไม่ได้ ไฟAGCต่ำ สาเหตุมาจากวันชิพเสีย  เมื่อเปลี่ยนวันชิพใหม่หรือเมมโมรีใหม่มักจะติดอยู่ในเซอร์หวิดโหมด ออกไม่ได้ ก็ให้ทำการเข้าเซ้ลเช็ค ด้วยการ กด V-ที่หน้าเครื่อง พร้อมทั้งกด ตั้งเวลาปิดที่รีโหมด จะขึ้นข้อมูลเซ้ลเช็คขึ้นมา ให้กดปุ่มใดก็ได้ที่รีโหมด เครื่องก็จะรีเซ็ท แล้วก็จะเป็นปกติ
  สำหรับแท่นนี้วันชิพมีปัญหามากพอดู เสียเป็นได้หลายอาการ อย่างเช่นอาการในกระทู้นี้  และอาการ ไม่มีเสียง อาการเร่งเสียงขีดเดียวดังสุดเลย และอีกหลายอาการ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
changphol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 03:44:28 PM »

laugh2tc-21gx10bs  รับทีวีไม่ได้  เพราะ  AGC    แรงไฟตำ่เกินไป   สาเหตุมาจากไอ ซี  จังเกิล  เสีย  มีวีธีแก้ โดยไม่ต้องซื้อไอซี ราคาแพง  ไช้ R 680  ต่อไฟ 8v    ต่อเข้ากับขา AGC    ของจูนด์เนอร์ 8V. โวลได้จากไฟเลียง ไอซีขยาย         อีกอาการ เร่งเสียงขีดเดียวดังเต็มที่เลย   ไช้R100 คร่อม ขา9 ไอซี ขยายเสียงลงกลาวด์  ก็ ถือว่า  OK  นะ ลูกค้าก็พอใจ
  Roll Eyes
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์