เงินไม่สำคัญเสมอไป
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:37:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เงินไม่สำคัญเสมอไป  (อ่าน 8065 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:44:29 AM »

เงิน  ซื้อเตืยงนอนได้   แต่  ซื้อการหลับเป็นสุขไม่ได้

เงิน  ซื้อกระดาษปากกาได้  แต่  ซื้อความเป็นกวีไม่ได้

เงิน  ซื้ออาหารดีๆได้    แต่   ซื้อความอยากรับทานไม่ได้

เงิน  เงินซื้อความประจบสอพอได้  แต่  ซื้อความจริงใจไม่ได้

เงิน  ซื้อการตามใจได้  แต่   ซื้อความจงรักภักดีไม่ได้

เงิน  ซื้อเพชรนิลจินดาได้  แต่  ซื้อความงามไม่ได้

เงิน  ซื้อความสนุกชั่วครู่ได้  แต่  ซื้อความสุขไม่ได้

เงิน  ซื้อเพื่อนร่วมเดินทางได้  แต่   ซื้อเพื่อนแท้ไม่ได้

เงิน  ซื้ออํานาจราชศักคิ์ได้   แต่  ซื้อปัญญาไม่ได้

เงิน  ซื้ออาวุธยุทธภัณฑ์ได้   แต่  ซื้อสันติสุขไม่ได้

เงิน  ซื้อเมียที่สวยได้   แต่  ซื้อแม่ที่ดีให้ลูกไม่ได้

เงินจะสําคัญเมื่อจําเป็นต้องใช้เท่านั้น

จากพระราชสุทธิญาณมงคล  หรือหลวงพ่อจรัญ  จังหวัดสิงห์บุรี

kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 03:18:44 PM »

สาธุ ขอบคุณ ขอบคุณ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 03:56:07 PM »

นี่แหละน้า คนอยู่หน้าวัด ธรรมะเข้าสู่จิตใจมาตั้งแต่เด็ก เยี่ยมๆๆๆ
เพิ่มซะหน่อยดีมั้ยเนี่ย
" เงินซื้อ TV ได้ แต่เงินซื้อความรู้การเป็นช่างไม่ได้ "
" เพราะเวปนี้ มีแต่ให้ๆๆๆ "
ปล....อดีตผมก็เคยบวชเรียนอยู่ที่วัดพุเตยประสิทธิ์นั่นแหละครับ
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 04:29:21 PM »

อ้างจาก: คุณTRT 
เพิ่มซะหน่อยดีมั้ยเนี่ย
" เงินซื้อ TV ได้ แต่เงินซื้อความรู้การเป็นช่างไม่ได้ "
" เพราะเวปนี้ มีแต่ให้ๆๆๆ "
เอาแน่    THANK!!
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 04:34:53 PM »

อ้างจาก: คุณ TRT
ปล....อดีตผมก็เคยบวชเรียนอยู่ที่วัดพุเตยประสิทธิ์นั่นแหละครับ
พี่ TRT เป็นคนเพชรบูรณ์เหมือนกันหรอครับ ?......  THANK!!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 04:58:29 PM »

ผลสำรวจล่าสุด วัดมีเงินมากที่สุด (พระ)ทำไมไม่ปฎิเสธเวลาคนทำบุญและไม่ให้สติว่าเงินไม่สำคัญ
ทำไมไม่บอกว่าทำด้วยใจก็ได้บุญแล้ว สงสารคนอยู่ข้างวัดไม่มีข้าวกิน แต่พระกินเหลือทิ้งขว้าง คนมีทุกข์
ให้ไปทำบุญปัดรังกวานยิ่งทุกข์หนักเข้าไป พระพุทธเจ้าสอนให้ละความอยาก(กิเลศ)ทำไมพระสอนให้คนอยากมากขึ้น
พระดีหาแทบไม่เจอ แค่อยากเจอพระทีดีก็เป็นกิเลศแล้ว Cheesy Wink ฉงน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 05:26:11 PM »

อ้างถึง
พี่ TRT เป็นคนเพชรบูรณ์เหมือนกันหรอครับ ?...... 

ครับผม อยู่ในดงครับ หลังเขานั่นแหละ มาอยู่ในกรุง 20 กว่าปีแล้ว เอาคุณพ่อ คุณแม่มาอยู่ด้วยเลยไม่ค่อยได้กลับบ้าน กลับนับครั้งได้เลย
นี่ 3 ปีติดแล้วที่ไม่ได้กลับบ้านครับ
แล้วเป็นยังงัยบ้างครับ ฝนฟ้าดีมั้ยครับช่วงนี้ เดี๋ยวปีใหม่ปีหน้าว่าจะกลับไปเยี่ยมบ้าน แล้วจะแวะไปเที่ยวหานะครับ
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 05:42:53 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ......พี่ TRT  ผมดีใจ.....ได้เจอคนเพชรบูรณ์คน บ้านเดียวกัน  ดีใจจัง
นึกว่าจะไม่มีหนุ่มเมืองเพชรบูรณ์ซะแล้ว ในเว็ปนี้ ...
ฟ้าฝนก็ดี ตามฤดูกาลครับ............
ในดงเดี๋ยวนี้ ถ้าเป็น ต. วังใหญ่ ต.ภูน้ำหยด ฯลฯ หรือในเขตอำเภอวิเชียรบุรี,ศรีเทพ
แต่ก่อนมีแต่ป่า  แต่เดี๋ยวนี้เริ่มมีผู้คนอาศัยมากขึ้น บ้านเรือนเยอะขึ้น........
วัดพุเตยประสิทธิ์ หลวงพ่อนิยม(เจ้าอาวาส)ท่านก็ได้มรณะแล้วครับ  ได้ท่านพระอาจารย์คำพงษ์  นาควโร( หลวงพ่อแอ๊ด )เป็นเจ้าอาวาสในปัจจุบัน........
เดี๋ยวนี้เมืองศรีเทพก็มีการขุดพบบ่อน้ำมันแล้วก็  แหล่งโบราณคดีใหม่ด้วยนะครับ ( เขาคลังนอก )
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=44764.0
ถ้าปีหน้าพี่กลับมาเยี่ยมบ้าน ถ้าผมว่างเดี๋ยวจะพาไป ทัวเมืองศรีเทพ ( เขาคลังนอก )ครับ..........
   ดีใจจัง 
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 06:02:13 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ
เดี๋ยวกลับไปจะแวะพุเตยเป็นด่านแรกเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์