ปรับปรุงแอรบ้านให้กินไฟน้อยลง

ปรับปรุงแอรบ้านให้กินไฟน้อยลง

<< < (2/2)

omomo:
คำถามนี้ปัญหาใหญ่ของกระทรวงพลังงานเลยครับ เท่าที่เขาสรุปมาจากการอบรมการประหยัดพลังงานเครื่องปรับอากาศก็คือ การลดชั่วโมงใช้งานที่ไม่จำเป็นให้น้อยที่สุดของแอร์ แต่หากไปทำวิธีอื่นนอกจากดูแลความสะอาดcoilร้อนCOILเย็นแล้ว จะใด้ไม่คุ้มเสียครับ ลองดูครับเอาใจช่วยjavascript:void(0);

ถาวร-LSVteam:
ผุเร็วแน่นนอน แต่คิดว่าน่าจะคุ้ม พอมันผุ ก็เปลี่ยนเป็นเครื่องที่มียี่ห้อ ก็จะประหยัดแล้ว ส่วนเงินส่วนลดค่าไฟตรงช่วงระหว่างยังไม่ผุก็เก็บสะสมไว้ ซื้อแอร์ตัวใหม่แบรนด์เนมซะเป็นการประหยัดแล้วเอาส่วนต่างมาไว้เปลี่ยนเครื่อง

vorapote:
ฃอแจ้งความก้าวหน้าหน่อยครับเพื่อขอความเห็น

วันนี้ได้ทำการเปิดกรอบหน้า coil รัอน( air no name ใครอยากรู้ band name ถามได้ ราคาถูก โรงงานปิด ค่าไฟแพง ไม่รู้จะหาอไหล่ที่ไหน) เช็คแกนพัดลมว่าโยกหรือไม่ ผล OK ไม่ได้ถอดใบพัด จึงหมุนไม่ free มาก  ต้องถอดใบพัดหรือไม่ครับ

วัดกระแสตอน start  8-9 amp ไม่แน่ใจเพราะทำงานคนเดียว

ตอน run วัด ได้ 5-6 amp ส่วนมากอยู่ที่ 6 amp   สูงไปหรือไม่ครับสำหรับ  Air ติดผนัง เบอร์ 5 (จรึงหรือ ไม่)  12000 BTU

แต่งงว่าพอถอดกรอบหน้าออกเอามือเช็คลมดูดรู้สึกว่าแรงขึ้นกว่าตอนมีกรอบ

ควรเปลื่ยน  C หรือไม่ครับกระแส Run ลดหรือไม่ พัดลมจะแรงขึ้นหรือไม่  โปรดชี้แนะ  C ที่ติดตั้ง 2 UF 400 V  เคยเห็น ยี่ห้ออื่น 3 UF ไม่ทราบว่า อันไหนจะดีกว่ากัน หรือต้อง match กับ board ที่ design มา

ถาวร-LSVteam:
แอมป์ให้ดูที่สเป็กของคอมฯครับ
กรอบ(ป้องลม )มีไว้บังคับลมให้เป่าจุดที่ต้องการครับ ถอดออกไม่ดีแน่
ส่วนต่าCอยู่ที่มอเตอร์ครับ ไม่เกี่ยวกับอย่างอื่นมอร์เตอร์เขาให้ใช้เท่าไรก็เท่านั้นครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว