เครื่องส่งและสายอากาศที่เพื่อนๆ ทำกัน เป็นแบบไหน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 06:33:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องส่งและสายอากาศที่เพื่อนๆ ทำกัน เป็นแบบไหน  (อ่าน 10315 ครั้ง)
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 02:46:45 PM »

1.ใช้กำลังส่งออกอากาศกี่วัตต์  หากใช้ ฺBooster ใช้เบอร์อะไร
2.ใช้สายอากาศแบบไหน
3.รัศมีการส่ง ใกล้-ไกลเท่าไหร่
4. มีการขออนุญาติกัน หรือเปล่าครับ 
 Cheesy เพียงอยากทราบเท่านั้น

off
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 06:34:11 AM »

700 และ 1000W  ITB ...2sd 2942 คอมบาย 2 และ 4
อากาศโฟเด็ดไดโพล
ความไกลอยู่ที่ ความถี่ที่ใช้และสถานที่ตั้งสถานนี ไม่มีใครบอกได้หลอก (เดี๋ยวไม่ไกลตามที่บอก จะโดนว่า)
ใบอนุญาติหรอ  แบงค์ 1000 สัก  100-200 ใบ อิอิ 
kanha
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 09:01:31 AM »

สถานีคนมักน้อยครับ  อาร์ เรดิโอ เมืองดอกลำดวน

exciter วงจร Veronica สั่งจากเรดิโอเมน (สั่งมาใช้สอน นศ แล้วเหลือไว้ทำสถานีบอร์ดสองบอร์ด)
P.A.  2SC1946A 30W ครับ   
สายอากาศโฟลเด็ดไดโพล 2 สแต็ก ติดตั้งที่ความสูง 35 เมตร
รัศมี ด้านหน้าประมาณ 10-15 กม.
ด้านหลัง ประมาณ 6 กม.

มีหนังสืออนุญาตให้ทำ เพื่อการศึกษา จาก กทช.ครับ
off
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 03:44:29 PM »

ที่ส่ง 700 - 1000  w ไม่ใช่มักมาก เพราะส่ง 30 w ได้แค่ในซอย
อ้อ เพื่อชุมชน........
ใบอนุญาติไม่มี ที่ไหนมีก็แปลก  กฎหมาย มาตราไหน ให้ออก ไม่เอา wav!!
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 06:47:43 PM »

ก็ทำไปงั้น ๆ  ประดับความรู้  เพื่อประสบการณ์ ทุกวันนี้สถานีวิทยุชุมชนยังไม่มีใบอนุญาตสักราย...ผิดกฎหมายอยู่.....ผมไปขอแล้ว..ไม่ได้และก็ไม่ให้ซะด้วย......... ผมก็ทำส่งไปวัน ๆ ....บางวันก็หยุดไปหลายวัน  เปิดแต่เพลงอย่างเดียวไม่มีโฆษณา และข่าว  มาคั่นให้คนฟังรำคาญใจ.............ผมก็ส่งอยู่ที่ 30 วัตต์  ได้แค่ 5 - 7 กม. ....แผงอากาศส่งก็ไม่แมชท์ วัดได้ถึงเลข 2 เกือบจะถึงขีดแดงของ SWR   ความสูงแค่พ้นหลังคาบ้าน 2 ชั้นนิด ๆ   ผ่านไปผ่านมาแทบจะมองไม่เห็น....
kanha
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 07:57:06 PM »

เพิ่มเติมเล็กน้อยครับ
ขอย้ำ หนังสืออนุญาตให้ทำครับ  ความหมายก็คือให้ขังคลื่นไว้ในดัมมี่โหลดตอนทดลอง
แต่อย่างว่าครับ ของอย่างงี้ใครจะอดใจที่จะไม่ต่อสายอากาศจริงได้
kanha
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 08:02:39 PM »

ก็ทำไปงั้น ๆ  ประดับความรู้  เพื่อประสบการณ์ ทุกวันนี้สถานีวิทยุชุมชนยังไม่มีใบอนุญาตสักราย...ผิดกฎหมายอยู่.....ผมไปขอแล้ว..ไม่ได้และก็ไม่ให้ซะด้วย......... ผมก็ทำส่งไปวัน ๆ ....บางวันก็หยุดไปหลายวัน  เปิดแต่เพลงอย่างเดียวไม่มีโฆษณา และข่าว  มาคั่นให้คนฟังรำคาญใจ.............ผมก็ส่งอยู่ที่ 30 วัตต์  ได้แค่ 5 - 7 กม. ....แผงอากาศส่งก็ไม่แมชท์ วัดได้ถึงเลข 2 เกือบจะถึงขีดแดงของ SWR   ความสูงแค่พ้นหลังคาบ้าน 2 ชั้นนิด ๆ   ผ่านไปผ่านมาแทบจะมองไม่เห็น....
ไอเดียถูกใจครับ เดี๋ยวผมขอร่วมอุดมการณ์ด้วย ที่คิดไว้กะจะออกซ้ำกับคลื่นสถานศึกษา(ที่ทำงาน)แต่ออกคนละเวลา
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:22:09 PM »

ช่วงนี้จะทำอะไร .... ก็รีบทำครับ.....ที่ผมส่งอยู่ก็ไปตรงกับความถี่อื่น....ได้เปรียบตรงที่ผมไปอยู่....มันอยู่ในหุบเขา  คลื่นต่าง ๆ เข้ามาไม่ดีนัก ต้องตั้งเสาสูง ๆ  ถึงจะรับได้ ....ก็สามารถเลือกได้ว่าจะส่งความถี่ที่เท่าใด......ขอให้สนุกกับการทดลองนะครับ  ผมทำส่งมาหลายสิบปีแล้ว  รุ่นที่ยังไม่มีระบบ PLL   .....เครื่องรับ FM ยังเป็นแบบใช้มือหมุนหาคลื่น (แบบเข็ม)....สมัยนั้นความถี่ของเครื่องส่งมักจะเลื่อนไป เลื่อนมาบ่อย...ๆ.... .........ถึงขนาดต้องดัดแปลงวิทยุรับ-ส่ง ของไอค่อม 2N เป็นเครื่องส่งระบบ FM PLL   และยิ่งยากไปกว่านั้นก็คือ การทำส่งระบบ Stereo  MPX  ทำยากมาก ๆ   ส่งได้เฉพาะระบบโมโน .....ถ้าทำเป็นแบบ Stereo MPX  ก็ทำเป็น Stereo MPX หลอกชาวบ้านชาวเมืองเขา  คือเอาสัญญาณจาก IC  ที่อยู่ในภาครับของเครื่องรับระบบ FM Stereo  ตรงขาที่มีความถี่ 19KHZ  มาต่อเข้ากับเครื่องส่ง  จึงทำให้ไฟแสดงผล Stereo บนหน้าปัทม์ของเครื่องรับ FM  มันสว่างขึ้นมา.....จึงทำให้เข้าใจว่าส่งในระบบ Stereo MPX  ครับ...............
jeasada
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:40:39 PM »

ทุกวันนี้ ส่งอยู่ 1000 W เปิดเพลงทั้งวัน เปิดทุกวัน ไม่มีดีเจ เปิดแล้วสบายใจเพื่อชุมชน ............   30w ทำอะไรไม่ได้จริงๆ ถ้าทำเล่นๆ ทดลองสนุกๆคงได้
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:02:00 AM »

ทำไงได้ครับ  มีงบน้อย....... ก็มีกำลังส่งน้อย...... ผมใช้บอร์ดเครื่องส่งเป็น MPX96  ปรับปรุงใหม่  เสียงดีกว่าวงจรเดิม.......
แล้วต่อภาคขยาย 30 วัตต์
kanha
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 12:12:14 PM »

.../และยิ่งยากไปกว่านั้นก็คือ การทำส่งระบบ Stereo  MPX  ทำยากมาก ๆ   ส่งได้เฉพาะระบบโมโน .....ถ้าทำเป็นแบบ Stereo MPX  ก็ทำเป็น Stereo MPX หลอกชาวบ้านชาวเมืองเขา  คือเอาสัญญาณจาก IC  ที่อยู่ในภาครับของเครื่องรับระบบ FM Stereo  ตรงขาที่มีความถี่ 19KHZ  มาต่อเข้ากับเครื่องส่ง  จึงทำให้ไฟแสดงผล Stereo บนหน้าปัทม์ของเครื่องรับ FM  มันสว่างขึ้นมา.....จึงทำให้เข้าใจว่าส่งในระบบ Stereo MPX  ครับ...............
ครับ แนวคิดนี้คุ้นๆครับ น่าจะเคยลงวารสารเมื่อสิบกว่าปีถึงยี่สิบปีที่ผ่านมา
ผมทำบอร์ดมัลติเพล็กครั้งแรกก็ราวๆนั้นครับ พี่ฝ่ายช่างเอาวงจรมาให้ลองทำ เป็นออสซิลเลตด้วย 555   : 76kHz แล้วหารเหลือ 38 kHz ไปทำบาลานซ์มอด  หารต่ออีกเป็น 19 kHz เป็นไพลอต  ตัวนับความถี่ไม่มีครับ ปรับจนไฟสเตอริโอติดก็ใช้ได้ ซ้ายขวาพอแยกได้ เอาไปใช้กับไมค์ลอย 300 เมตร แล้วขยายต่อด้วย 2N3866 ก็ได้เป็นหลักกิโลเมตรแล้ว  /เท่าที่อ่านกระทู้โดยคุณ kpkp นี่บอกได้เลยว่าตอบหรือคอมเมนต์ได้ถูกคอครับ

30 วัตต์ผมส่งในตัวเมืองถึงแม้มันจะไม่เข้มเหมือนคลื่นวัตต์สูง แต่ก็เป็นทางเลือกเพราะเปิดสปอตประมาณ 2 นาทีทุกต้นชั่วโมงเอง  เท่าที่เช็คดูก็รับได้ในเขตเมืองแทบทุกจุด คนในเขตเมืองก็หลายหมื่นคน คิดว่าคุ้มครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:58:06 PM »

ขอบคุณครับ.........30 วัตต์ ผมส่งได้ไม่คลอบคลุมทั้งอำเภอเลย  แค่นอกเขตเทศบาลตำบลนิดหน่อยครับ   .......เสาอากาศส่งเป็นแบบ ฮาฟเวฟขนานกัน ด้านซ้ายและขวา  ตรงกลางมีท่อเหล็ก (ท่อแป๊บ) ธรรมดา...เป็นบูมเทียม...สะท้อนคลื่นไม่ค่อยดี ...... จะทำใหม่ก็อลูมิเนียมที่มันแพงมาก ๆ ครับ.....ก็พอใจครับที่ส่งได้รอบเขตเทศบาลตำบล ... นอกเขตไปก็มีบ้านคนปละปลายครับท่าน......
       ช่วงนั้น 2N3866  ใช้ทำภาคขยายกันเยอะครับ  ราคาตัวละ 30 บาท.... ผมทำเครื่องส่งตั้งแต่ร้าน 7 Seven  เพิ่งจะมีไม่กี่ร้าน..........สาว ๆ  ร้าน 7 Seven  ฟังเพลงกันเพลิน..........เสียดายนะที่ไม่ได้ทำ Mix Mic เข้าไปด้วย  จะจัดรายการเป็นดีเจ.....  จีบสาว  7 Seven  ........แต่ที่ไม่ได้ทำเพราะสาว 7 Seven  สมัยนั้นไม่น่ารักเลย ...5 5 5 5 5 5 5 ...
sawingkee
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 12:03:45 PM »

ของ ผม 5 วัตต์ สายอากาศ ไดโพลหนวดกุ้ง สูง  6 เมตร ออกอากาศเป็น บางเวลา  รัศมี ทำการ 4 กิโล หวังผล 2 กิโล คมชัด  Grin Grin Grin
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 07:13:48 PM »

.....ก็เช่นเดียวกันครับ ท่าน Sawingkee  แค่ 2 กม ชัดเจน...กม.ที่ 3 เริ่มแผ่ว......แผ่ว...เริ่มดึงเสาอากาศเครื่องรับขึ้นแล้วละ....... แล้วเป็นไงบ้างละท่าน ผมไม่ได้ตอบ Email  เลย.... นึกว่าเลิกเล่นไปแล้ว...........
joesilykung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 12:31:18 AM »

ขอทำมั้งดิครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์