แกน class d สีดำ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:53:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกน class d สีดำ  (อ่าน 8649 ครั้ง)
tong2007
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 07:38:39 PM »

Sad  รบกวนถามแกนclass dหน่อยครับผมได้ทดลองใช้แกนสีเหลือง(teroids)เสียงออกปกติแต่ร้อน เลยเปลี่ยนมาใช้แกนferride(สีเทา)ไม่ร้อนแต่สียงแหบเสียงแตก
ก็เลยลองเปลี่ยนมาเป็นแกนสีดำคราวนี้เสียงออกดีและไม่ร้อน เลยงงงงงงง.....สงสัยแกนครับแล้วจะมีสีอะไรใชได้อีกนอกจากสีดำครับ งง งง งง
แล้วแกนสีดำนี่มีขายที่บ้านหม้อหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
 ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy Cheesy Cheesy

TAY PPS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 04:59:24 PM »

ส่วนตัวผมแถบจะบ้าตาย หาแกนสีดำไม่ได้เหมือนกัน ทั้งวงการหาไม่ได้ครับ
tinglee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 03:09:27 PM »

ขออนุญาติอธิบายตามพฤติกรรมเสียงที่เกิดขึ้นครับ เผื่อเป็นแนวทางการออกแบบท่านที่กำลังพบปัญหาดังกล่าว

กรณีเสียงที่ออกปกติแต่ร้อน  นั่นหมายความว่าแกนที่ใช้เกิดการอิ่มตัวในระดับหนึ่ง แสดงถึงชนิดและคุณสมบัติที่มีสัดส่วนของโลหะค่อนข้างสูงในระดับหนึ่ง ปัญหาคือค่าซึมซาบดีแต่อิ่มตัวเร็ว อาจแก้ไขโดยใช้ขนาดหน้าตัดใหญ่ขึ้นครับหรือการใช้ทอรอยด์ซ้อนกันก็แก้ไขได้

กรณีเสียงที่ออกมาแหบ  หมายถึงการกรองความถี่พาหะที่โมดูเลตไม่หมดสิ้นเชิง หากดูสัญญานที่ออกมาจะมีพัลส์ปนออกมา สาเหตุที่ไม่ร้อนเพราะค่าความเข้มไม่อิ่มตัว และค่าLยังต่ำไป จนไม่สามารถกรองพัลส์ออกได้ทั้งหมดครับอาจต้องเพิ่มจำนวนรอบการพันครับค่าLก็จะสูงขึ้น  คุณสมบัติแกนที่กล่าวครั้งหลังนี้จะมีส่วนผสมคาร์บอนสูงกว่ากรณีแรกครับ

หากแกนที่ต้องการใช้ออกแบบค่าความเข้มและขนาดผมคิดว่าในบ้านเรามีหลายบริษัทที่ผลิตแกนเฟอไรท์ครับลองค้นหาดูครับ ขอติงว่าไปซื้อแกนที่บ้านหม้อแพงมากครับทั้งที่เมื่อก่อนถูกมากสมัยที่กระแสคลาสดียังไม่ได้รับความสนใจมากนัก  แต่ตอนนี้ดูเหมือนผู้ขายเห็นว่าความต้องการในหมู่DIYสูงก็เลยออกมาแพง ลองติดต่อถามราคาโรงงานท่านอาจคิดไม่ถึงเลยครับว่าเค้าขายได้อย่างไร ก็ว่ากันไป.....

TAY PPS
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 02:53:11 PM »

อย่างที่พี่ว่ามาก็ถูกครับ แต่ก่อนผมทดลองแบบที่ว่ามาเหมือนกัน ใช่ได้ดีระดับหนึ่ง แต่เจอไฟสูง ลำโพงโอมตำ่ำเอาไม่อยู่ครับ ซึ่งปัญหาทั้งหมดแกนดำเอาอยู่หมัดทุกกรณีเลยครับ แล้วโรงงานที่ว่านั้นที่ไหนครับติดต่อทางไหนได้บ้างครับ
boy125
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 10:11:04 PM »

ผมมีสีดำคับเบอร์ S130-127A
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์