mainboard asus ของผม แรงดันไฟมันแปลกๆ ครับ ช่วยดูหน่อยว่าปกติไหมครับผม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:19:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: mainboard asus ของผม แรงดันไฟมันแปลกๆ ครับ ช่วยดูหน่อยว่าปกติไหมครับผม  (อ่าน 2684 ครั้ง)
kozaz
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 02:07:59 PM »

เป็น Asus K8V-MX ก่อนหน้านี้ใช้ PSU ตัวเดิมๆที่ติดมากับ Case ใช้มาได้สัก 2 ปีมั่ง จนไม่นานมานี้ พอ boot เข้า Windows ปุ๊บ จะค้างหน้า destop นั่นเลย เม้าส์ คีบอร์ด อะไรก็ตาม ทำอะไรไม่ได้เลย ต้อง Reset อย่างเดียว และก็ค้างมันอยู่แบบนี้ตลอด ผมเลยไปดูใน Bio สังเกตุเห็นว่า

แรงดันไฟ ที่เขียนว่า 3.3 Volt มันได้ค่าไฟที่ 2.8 ขึ้นๆลง และเป็นตัวสีแดง ผมเลยเดาๆเอาว่ามันน่าจะเกี่ยวกับ PSU ตัวเก่านี้ เลยไปซื้อ PSU ตัวใหม่มา 400W ของ Dtec ราคาไม่กี่ร้อย มาใส่แทน พอเข้ามาดูก็ขึ้นมาที 3.1-3.2 ขึ้นๆ แต่ไม่แดง เป็นตัวเลขสีขาวปกติๆ

ผมเลยแปลกใจว่า ปกติค่าตัวนี้มันต้องอยู่ที่เท่าไหร่ครับ 3.3 ขึ้นไปเหรอเปล่า ทั้งๆที่ PSU เพิ่งซื้อแต่ก็ไม่ถึง 3.3 แต่พอเปลี่ยน PSU ตัวใหม่ อาการค้างตอนบูตหายไปเลยใช้งานได้ปกติ จนตอนนี้ ครับ

เลยอยากถามว่า ค่า 3.3 Volt นี้ ปกติ เวลาใช้งานค่าไฟที่ได้ควรจะเท่าไหร่ครับ เพราะของผมมันไม่ถึง 3.3 ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 03:12:32 PM »

ค่าใกล้เคียง 3.3 ก็ใช้ได้แล้วครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
kozaz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 03:17:02 PM »

ขอบพระคุณมากครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์