ขอแปลนตู้แบนพาสใต้เบาะวีโก้แค็ป 10 นิ้ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 08:16:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแปลนตู้แบนพาสใต้เบาะวีโก้แค็ป 10 นิ้ว  (อ่าน 39669 ครั้ง)
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 10:07:53 AM »

ตอนนี้ตู้ที่ใส่มามันเสียงแข็งมากๆ  งงมันเป็นตู้สำเร็จครับ ผมเลยอยากจะลองฝีมือดูนะครับ ไม่อยากซื้อแล้วครับ ไปร้านไหนก็โดนหลอกกินตังค์เรื่อยครับ  เศร้าจัง เศร้าจังเลยอยากจะลองทำเองครับ ขอเป็น แปลน มาเลยนะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ   ขอบคุณ ขอบคุณ

Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 09:45:13 PM »

อาจไม่ตรงแบบเป๊ะ ๆ น่ะ ต้องแปลงตามหน้างานจริงด้วยครับ ลองเลือกดู...... Sad Sad Sad Sad Sad  เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 04:12:35 PM »

เอาแน่ เอาแน่ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมจะลองทำดูเลยนะครับ แต่ผมใช้ไม้อัดmdr แค่15 มิลได้มั้ยครับ Cheesy
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 08:55:57 PM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก  ...แบบที่ 2 วางดอกตรงกลางน่ะครับ ... พอดีผมร่างผิด ....   เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่  ไม้ใช้ไม้ MDS 16 mm. ขาวก็ได้ ดำก็ได้ ..แต่ดำจะถูกกว่าครับ ...   ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 04:08:55 PM »

ตอนนี้ผมลองขึ้นรูปดูแล้วครับ ได้ไปประมาณ 75%แล้วครับ เอาแน่ แล้วยังงัยถ้าเสร็จแล้ว เสียงออกมายังงัยผมจะส่งรูปแล้วบอกมานะครับ ดีใจจัง
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 05:06:35 PM »

ตอนนี้ก็เกอบ100%แล้วครับ เอาแน่ เอาแน่ ผม ทดสอบเสียงแล้วครับดังดีครับ  ดีใจจังแต่ผมยังสงสัยท่อ vent ครับว่าควรจะใช้ยาวกี่นิ้วดีครับ  ฉงนตอนนี้ผมใช้อยู่ที่ 7 นิ้ว เหมือนว่ามันจะยาวไปนะครับ ผมใช้ 10 นิ้ว voil เดี่ยวอยู่ครับ เป็นยี่ห้อ Blumax aczon ครับ laugh
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 02:10:00 AM »

Sad Sad Sad Sad Sad Sad  ถ้าเป็นแบบแรกน่าจะยาว 4 - 5 นิ้ว .  แบบที่ 2 จะยาวประมาณ 7 นิ้ว เนื่องจากพื้นที่ใหญ่ .  Sad Sad Sad Sad ส่วนตู้เปิด จะคล้าย ๆ กันน่ะครับ (พอดีเห็นกระท็อีกกระทู้ )   Sad Sad Sad Sad
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 02:20:00 PM »

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับแบบตู้เปิด แต่ที่ผมตีไปเป็นแบนพาส  ดีใจจัง ซับลึกขึ้นกว่าเดิเยอะเลยครับ  คราวนี้ผมเลยอยากลองตู้เปิดไว้ใช้อีกตู้น่ะครับ Cheesy
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:59:26 PM »

ขอบคุณรบกวนคุณ Rinsaki อีกสักครั้งนะครับ คือผมอยากทราบว่าช่องห่างของก้นแม่เหล็ก สำหรับตู้เปิดจะต้องห่างอีกซักกี่นิ้วครับ พอดีว่าจะทำตู้เปิดน่ะครับ  แต่ถ้าใครที่อยากจะลองตามสูตรที่คุณ Rinsaki ให้มาในกระทู้นี้ ลองดูครับ เยี่ยมมาก ผมลองทดสอบแบบตู้แบนพาสดูแล้วกระหึ่มดีครับ ดีใจจัง ถูกใจผมมาก Cheesy
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 03:08:27 AM »

ฉงน ฉงน ฉงน ฉงน  ระยะห่างผมไม่แน่ใจว่าดอกสูงประมาณเท่าไหร่น่ะครับ  แต่ผมคงร่างแบบให้เข้าใจผิด .. ที่จริงต้องวางดอกจากด้านล่าง .. ระยะห่างจะประมาณ 1 นิ้ว  สำหรับแม่เหล็ก 2 ชั้น ..  ดีใจที่มีผู้ชอบแบบที่ให้ไปครับ  ...  ที่จริงรูปร่างตู้เราสามารถออกแบบให้เข้ากับหน้างานได้หลายแบบ .. แต่ปริมาตรต้องให้ได้ด้วยครับ ...    เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 06:16:20 AM »

ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวผมต้องลองไปวัดดูที่ดอกเอาเองแล้วหล่ะครับ พอดีตอนนี้ใช้10นิ้ว ของ proplus top gun อยู่ครับแม่เหล็ก2ก้อน ตอนนี้ก็ใส่อยู่กับตู้ของคุณ Rinsaki อยู่นั่นแหล่ะครับ พอดีพึ่งซื้อมาใหม่  ดีใจจัง สุดยอด เอาเป็นว่าห่างประมาณนิ้วนึงนะครับ  Cheesy
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 12:35:52 PM »

Sadรบกวนอีกสักครั้งนะครับคุณRinsaki พอดีผมพึ่งทำตู้เสร็จน่ะครับ เป็นตู้เปิด ปริมาตรก็ทำตามเกือบทุกตารางเลยนะครับ แต่เสียงมันไม่ค่อยออกเลยครับ มันแข็งทื่อๆยังงัยไม่ทราบครับ เศร้าจัง เลยอยากจะทราบว่าผมต้องแก้ตรงไหนบ้างครับ เอาแน่ ดอกควรจะวางตรงช่วงไหนของตู้ครับ ฉงน ลองเทียบเสียงกับตู้แบนพาสที่ให้ผมมาตอนแรกเสียงต่างกันเยอะเลยครั ดีใจจัง
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 05:06:21 AM »

Sad Sad Sad Sad Sad  เสียงแข็ง .. ลองขยายท่อให้ใหญ่ขึ้นครับ ... เพิ่มเป็น 4 นิ้วยาวเท่าเดิม แล้วลองไล่ท่อดู... หรือไม่ก็ต้องลองจูนความถี่ที่ power ดูครับ ... ถ้าทั้งสองอย่างไม่ได้ จะแก้ตู้ .. เอาช่องกลาง 15 เซน ฯ ออก แล้วกั้นกลางเป็นสองห้อง ... ได้ผลยังไง บอกด้วยน่ะครับ ...  เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก  ฉงน ฉงน ฉงน
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 11:21:54 AM »

เอาแน่ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะกลับไปลองแก้ไขนะครับ เอาแน่ เอาแน่แล้วได้ผลยังงัย จะบอกมาอีกครั้งนะครับ Cheesy
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 01:21:01 PM »

ขอบคุณคุณ rinsaki ครับ ช่วยสอนเรื่องการคำนวณตู้หน่อยครับ คือผมอยากทราบว่า ที่เรียกว่าปริมาตรความจุเป็นลิตร มันคำนวณยังงัยครับ รบกวนหน่อยนะครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องการคำนวณตู้เลยครับ เอาไว้เป็นความรู้นะครับ ช่วงนี้รบกวนหลายอย่างเลยครับ ขอบคุณ Cheesy timmy085@hotmail.com เยี่ยมมาก
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 10:19:23 PM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก  แล้วจะส่งให้ครับ ...    เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
pisit-08
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 02:28:56 PM »

อยากลองทำเหมือนกันระหว่างตู้ เปิด-แบนพลาส ไช้ลำโพงกับแอมป์เหมือนกัน จะไช้แบบใหนดีครับ
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 01:54:57 PM »

ผมว่าแบนพาสแจ่มสุดครับ ตามแบบ แต่ต้องแก้ตามหน้างานอย่างที่คุณ rinsaki บอกเลยครับ ดีใจจัง
pisit-08
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 06:36:51 AM »

ผมว่าแบนพาสแจ่มสุดครับ ตามแบบ แต่ต้องแก้ตามหน้างานอย่างที่คุณ rinsaki บอกเลยครับ ดีใจจัง
ถามอีกหน่อยครับแบนพาสแบบ 1 หรือ 2 ครับ
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 01:34:15 PM »

ที่ผมทำใส่นะครับ เป็นแบบที่ 1 ครับ สุดยอดดีครับ ดีใจจัง ดีใจจัง
pisit-08
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:12:12 PM »

ที่ผมทำใส่นะครับ เป็นแบบที่ 1 ครับ สุดยอดดีครับ ดีใจจัง ดีใจจัง
ขอบคุณครับ
pisit-08
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:03:21 PM »

ลองแล้วแบบที่ 1 เสียงแน่นดี ว่าจะลองตู้เปิดอีกสักใบขอบคุณครับ
ekkaraj
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 07:47:34 AM »

คุณ pisit ครับ ถ้าชอบแบบนุ่มลึกๆ ใช้ท่อยาวหน่อยนะครับ จากที่ผมลองนะ แต่ถ้าท่อสั้นจะออกแน่นกว่า ดีใจจัง แต่อย่างที่ผมลองผมว่าแบนพาสแจ่มสุดแล้วครับ จากความเห็นส่วนตัวนะครั ขอบคุณ ขอบคุณบ ฟังได้ทุกแนว แต่ถ้าอยากลองดูก็ได้ครับ แต่สำหรับของผมจบแล้ว ตูม ตูมครับ แบนพาส เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
pisit-08
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 04:57:09 PM »

คุณ pisit ครับ ถ้าชอบแบบนุ่มลึกๆ ใช้ท่อยาวหน่อยนะครับ จากที่ผมลองนะ แต่ถ้าท่อสั้นจะออกแน่นกว่า ดีใจจัง แต่อย่างที่ผมลองผมว่าแบนพาสแจ่มสุดแล้วครับ จากความเห็นส่วนตัวนะครั ขอบคุณ ขอบคุณบ ฟังได้ทุกแนว แต่ถ้าอยากลองดูก็ได้ครับ แต่สำหรับของผมจบแล้ว ตูม ตูมครับ แบนพาส เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
ขอบคุณครับ(น้ำใจงาม)
Nos Hi Power
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 10:24:33 PM »

รบกวนคุณพี่ ขอแปลแบบนี้ใส่ D-MAX หน่อยได้ไหมครับอยากลองทำดูบ้าง  เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่ขอขอบคุณร่วงหน้าครับ ขอบคุณ ขอบคุณ
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:58:13 PM »

Sad Sad Sad Sad Sad  ตู้ D max จะคล้ายกันเพียงแต่ เราไม่ต้องทำเป็นคางหมูครับ ... ตีเป็นสี่เหลี่ยมเลย ...  Sad Sad Sad Sad
Nos Hi Power
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 10:35:53 PM »

Sad Sad Sad Sad Sad  ตู้ D max จะคล้ายกันเพียงแต่ เราไม่ต้องทำเป็นคางหมูครับ ... ตีเป็นสี่เหลี่ยมเลย ...  Sad Sad Sad Sad
ขอถามอีกนิด  Sad ผมจะใช้ดอกsubและแอมป์อะไรดีถ้าทำตู้ตามแบบ (เป็น10นิ้วนะครับช่วยแนะนำด้วยครับมือใหม่ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ)
Rinsaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:53:06 PM »

Sad Sad Sad Sad คงต้องถามก่อนว่าฟังแบบไหนครับ กลัวทำแล้วไม่จบครับ เพราะโดยส่วนใหญ่เป็นอย่างนั้น ถ้าให้ดีเลยก็ต้องใช้ซับหน้าแข็ง แม่เหล็กสองชั้น วอยค์คู่ ประมาณ 1000 วัตต์ แอมป์ฟังนิ่มก็ Class AB หนัก ๆ แน่น ๆ ต้อง Class D  สัก 1600 วัตต์ ยี่ห้อผมก็ไม่รู้จะแนะนำตัวไหน เอาเป็นว่าเราซื้อได้ แล้วก็พอใจที่จะซื้อ หรือไม่ก็ลองถามร้านดูครับ ....   
pisit-08
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 11:34:01 AM »

ลองแล้วแบบที่ 1 เสียงแน่นดี ว่าจะลองตู้เปิดอีกสักใบขอบคุณครับ
ตีตู้เปิดแล้วเสียงนุ่มใช้ได้เลย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์