สงสัยกับซีดีหนังเดี๊ยวนี้ใครพอทราบบ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 12:48:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยกับซีดีหนังเดี๊ยวนี้ใครพอทราบบ้าง  (อ่าน 3546 ครั้ง)
akajit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 07:51:00 PM »

เมื่อก่อนการก๊อปปี้หนังที่เราเช่ามาลงเครื่องจะต้องก๊อปไฟล์ .DAT จากโฟล์เดอร์ MPEG แต่เดี๊ยวนี้เมื่อเปิดแผ่นจะเห็นแค่สองไฟล์ ตัวแรกเป็นไฟล์ที่ใช้เล่นหนังถ้าจะไม่ผิดจะเป็นโปรแกรม VLC อีกตัวเป็นเหมือนไฟล์ notepad ใครพอทราบบ้างว่าเดี๊ยวนี้วิวัฒนาการนี้คืออ่ะไร ป้องกันการก๊อปแน่

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 09:12:10 AM »

เมื่อก่อนการก๊อปปี้หนังที่เราเช่ามาลงเครื่องจะต้องก๊อปไฟล์ .DAT จากโฟล์เดอร์ MPEG แต่เดี๊ยวนี้เมื่อเปิดแผ่นจะเห็นแค่สองไฟล์ ตัวแรกเป็นไฟล์ที่ใช้เล่นหนังถ้าจะไม่ผิดจะเป็นโปรแกรม VLC อีกตัวเป็นเหมือนไฟล์ notepad ใครพอทราบบ้างว่าเดี๊ยวนี้วิวัฒนาการนี้คืออ่ะไร ป้องกันการก๊อปแน่

วัตถุประสงค์หลักของเขา คือ ป้องกันการละเมิดลิขสิทธิ์ครับผม หรือบ้าน ๆ เรียกว่า กัน copy น่ะแหละครับ

แต่ที่ร้ายกว่านั้น มันจะมีของแถมให้เราด้วยในกรณีที่เราเอาไปเล่นกับเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ
เพราะ ระบบกันการก็อปปี้ของเขา ทำการแฝงตัวอยู่ในเครื่องเป็น malware ซึ่งพยายามโหลดตัวเองขึ้นมาเพื่อเปิดเครื่องโดย ปลอมตัวเป็น process ของ windows ชื่อ Systrey.exe

โดยสิ่งที่ตัว malware ตัวนี้ทำคือ
1. เครื่องทำงานช้าลง โดยใช้กำลัง CPU สูงมาก
2. ใน Task Manager มี Process ชื่อ SysTray.exe รันอยู่
3. โปรแกรมที่เกี่ยวกับการ copy จะถูกปิดตัวเองโดยอัตโนมัติ เท่าที่รู้ พวก clonecd alcohol, nero, vcd cutter
4. (อันนี้เด็ดสุด ไม่รู้จะทำไว้ทำไม) อะไรก็ตามที่เกี่ยวกับคำว่า SPY จะโดน Lock ไว้ด้วยครับ ไม่สามารถเปิดหรือดูได้ เช่น Web page ที่มีคำว่า SPY, Folder ของโปรแกรม SpyBot, SpyRemover ฯลฯ ...เป็นเหตุผลว่าทำไมผมถึงดาวน์โหลด หรือลงโปรแกรม Anti Spyware ไม่ได้

ข้อมูลเพิ่มเติมของ VCD Protection ระบบป้องกันการ copy VCD เป็น Program ชื่อ SafeVCD พัฒนาโดย
คนไทยครับ ของ ITC Technology ในแผ่นเรื่องนี้หรือเรื่องอื่นที่ออกมาน่าจะเป็น software ตัวนี้เหมือนกัน
ยืนยันแน่นอนแล้วว่าเป็น software ของที่นี่แน่นอน มีรูปเป็นหลักฐาน ตามเข้าไปดูที่นี่ครับ

http://www.itctechnology.net/index.php?lay...rticle&Id=11933
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 10:08:56 AM »

โปรแกรมนี่แหนละครับที่โดนเขาสวดกันทั้ง เมือง

แต่ทุกอย่างก็มีทางแก้เสมอครับ Wink Grin

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 11:24:12 AM »

มันน่าที่จะมีการฟ้องร้องกันบ้างนะเนื่องจาก ไม่ได้มีการบอกเตือนไว้ที่ฉลากหรือว่าปก ว่าไม่เหมาะกับการเปิดด้วยเครื่องคอมฯเพราะอาจเกิดความเสียหายกับระบบคอมฯได้  แต่นี่ไม่มีบอกเตือนอะไรเลย ถือว่าไม่มีความรับผิดชอบ ผมไม่โทษว่าใส่เจ้าตัวนี้ไปในแผ่น แต่ที่ทำไม่ถูก คือไม่มีคำเตือน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
akajit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 11:58:00 AM »

อืมขอบคุณครับที่ตอบคำถาม แล้วใครพอมีโปรแกรมพี่ใช้ SAVE ภาพยนต์ทางอินเตอร์เน็ตที่เราเปิดบนจอคอมหรือเปล่าครับ บางครั้งเห็น MV  บนเน็ตน่าเก็บไว้อะไครับ
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 12:28:12 PM »

อืมขอบคุณครับที่ตอบคำถาม แล้วใครพอมีโปรแกรมพี่ใช้ SAVE ภาพยนต์ทางอินเตอร์เน็ตที่เราเปิดบนจอคอมหรือเปล่าครับ บางครั้งเห็น MV  บนเน็ตน่าเก็บไว้อะไครับ
ลองดูที่กระทู้นี้ครับ ท่าน TongTang ลงไว้อ่านง่ายเข้าใจดีครับ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=4591.0

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์