สอบถามเรื่องติดตั้งแอร์บ้านครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 02:09:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องติดตั้งแอร์บ้านครับ  (อ่าน 10376 ครั้ง)
cgold
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 12:15:49 AM »

สวัสดีครับ ผมต่อเติมบ้าน แล้ววันที่ต้องรื้อแอร์ออก ช่างแอร์เขาไม่มา  ผมเลยรื้อเอง เห็นว่า น่าจะติดได้ไม่ยาก เลยว่าจะติดกลับเข้าไปเอง

แอบอ่าน Board นี้มาสักระยะแล้ว เลยรบกวนขอถามเช็คดูนะครับ ว่าตามวิธีนี้ถูกต้องไหมครับ
1. ผมต่อสายไฟผ่านเบรกเกอร์ มาแล้ว ปอกสายแยก 2เส้น แล้ว Jump เข้าจุดที่เขาทำไว้ให้ในแอร์เลย คือลอกของเดิม
2. จากตัวแอร์มีสายไฟออกมา ก็ Jump เข้าคอมเพรเซอร์ได้เลย
3. มีท่อจากตัวแอร์ไปถึงคอมเพรสเซอร์ ผม ทำหัวที่ท่อแล้ว ขันเข้าเลย
4. จากนั้นก็เริ่มกระบวนการเติมน้ำยาแอร์

ทั้ง 1-4 ถูกไหมครับ รบกวน หน่อยนะครับ กราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

seabiskit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 11:01:31 AM »

ผมว่าติดต่อช่างให้มาติดตั้งให้จะคุ้มกว่ากระมังครับ ช่างแอร์มีออกเยอะไป
cgold
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 12:07:42 PM »

ผมมองว่างานมันเล็กน่ะครับ ท่อก็ไม่ต้อง มาแค่ยึดน๊อตติดตัวแอร์ แล้ว Jump ไฟเข้าเติมน้ำยา เขาคิด 2500แล้วอะครับ

ทั้งหมดมี 4ตัว เขาคิด หมื่นนึงพอดี ส่วนตัวผมเองเป็นช่างน่ะครับ แต่ซ่อมรถยนต์ เลยคิดว่าจะติดเองมากกว่ เลยมาถามรายละเอียด หรือช่างท่านใด สนใจจะรับเติมน้ำยา คือ เหมา4ตัวราคาถูกกว่านี้ Post บอกได้ครับ ผมอยู่รังสิต
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 12:42:26 PM »

ทำเองไม่ได้ก็จ้างคนอื่นทำก็ถูกต้องแล้ว  คิดมากเดียวผมล่วงนะ  Tongue

henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 01:29:11 PM »

ผมว่านะครับมันก็ไม่งานเล็กน้อยนะครับ เจาะรูแขวนคอล์ยเย็น  แขวนคอล์ร้อน เดินท่อน้ำยา ท่อน้ำทิ้ง เดินเมนไฟ แวคคั่มทำระบบ เติมน้ำยา ตัวหนึ่งติดตั้งประมาณ 2 ช.ม ราคา 2500 แถมต้องมารับประกันการติดตั้งอีก
มันก็เหมาะสมแล้ว เราควรคิดว่าเป็นค่าวิชา ค่าประสบการเขาร่ำเรียนมา มันก็ในทำนองเดียวกันที คุณ cgold เป็นช่างซ่อมรถยนต์ ก็ต้องคิดราคากับลูกค้าบวกค่าวิชาค่าประสพการเหมือนกัน เพราะเขาทำเองไม่ได้หรือทำได้
แต่ไม่ดีเท่าช่าง มืออาชีพ งานติดตั่งแอร์เหมือนง่าย แต่เมื่อมันมีปัญหาเกี่ยวกับระบบขึ้นมามันแก้กันยากครับถ้าไม่ใช่มืออาชีพ  ด้วยความเคารพในอาชีพช่างเหมือนกัน Cheesy
cgold
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 07:06:19 PM »

พอดีเพื่อนกัน เขาทำแอร์รถยนต์ครับ เขาเลยแนะๆมาว่าจะมาช่วยแวคน้ำยา เรื่องรถยนต์แล้วแต่มุมมอง บางมุม อะไหล่บางตัว ผมเห็น ผมก็บอกลูกค้า ถ้าไปเดินวรจักรซื้อมาใส่เองก็ได้ คือ มันก็ต้องรับความเสี่ยงกันไป

ให้ผมทำ ผมเอากำไร + ค่ารถ + ความเสี่ยง (การประกัน) แต่ซื้อเอง ปใส่เอง ผมแนะนำ ผมไม่รับประกันนะ อันนี้ ทุกคนต้องเข้าใจ

เรื่องแอร์เหมือนกัน ผมเองมองว่าค่าวิชา และ ต้องการการประกัน ผมเองก็เชนะ ถ้าผมต้องการ การประกันในส่วนนั้น แต่ทีคิดจะมาติดเองน่ะ เพราะวันที่รื้อเรียกช่างเขาตีหมื่นนึงแล้วเขามะมา ผมเองเลยรื้อเอง มองไปๆมาๆ เลยโทรไปคุยกะเพื่อนที่ทำแอร์รถยนต์ เขาก็ว่า ใส่เองเลย เดี๋ยวเขามาแวคน้ำยาให้ ขอข้าวเย็นมื้อเดียว

แล้วที่มาถามตรงนี้ เพราะอ่านมาหลายกระทู้แล้ว ว่าใส่น้ำยายังไง แรงดันเท่าไหร่ แวคยังไง... เลยมาลองตั้งๆกระทู้ดูอะครับ เพื่อ Firm เรื่องไฟว่าที่ผมเข้าใจน่ะถูกไหม
แม้ไม่ได้คำตอบก็ไม่ serious ครับ ยังไงก็ขอบคุณมาก

เรื่องราคาค่าติดตั้ง ผมยังเจอกระทู้นึง เขาบอกว่าใส่น้ำยาอย่างเดียวคิด 800 ผมว่า เชนะ ถ้าแบบนั้นมาดิ ผมให้ตัวละ 1000 เลย 4ตัว 4พัน แต่เท่าที่คุยๆกะร้านแอรมา ไม่มีใครรับที่ตัวละ พันนะครับ คุยมาเขาก็เอา 2500-3500 อะครับ เลยคิดว่า เด๋วเติมน้ำยาเองดีกว่า
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 08:15:41 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จครับ คนเราถ้าตั้งใจทำผมเชื่อว่าไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ครับ ถ้าติดปัญหาอะไรก็เ้ข้ามา ตั้งกระทู้ได้เลยครับผมคิดว่าเพื่อนๆในคลับนี้ยินดีช่วยเหลือทุกคน เอาแน่ เยี่ยมมาก
seabiskit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 09:43:15 AM »

ตกลงครับจะลองติดตั้งเองก็เอา อย่างนั้นเริ่มที่แอร์1ชุดมันมี2ส่วนใช่ไหมครับและชุดไฟฟ้ามันก็มี2ส่วนเช่นกันส่วนแรกเป็นไฟเลี้ยงระบบส่วนที่2เป็นไฟคอนโทรลสังเกตจากขนาดของสายไฟก็ได้ครับจำที่เขาติดตั้งเดิมเอาไว้ทำให้เหมือนเดิม ส่วนระบบน้ำยาเพื่อนคงช่วยได้ ขอให้โชคดีครับติดขัดอะไรลองเข้ามาถามใหม่ก็แล้วกัน
songkram
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 05:53:52 PM »

ถ้ามองว่างานมันง่าย มันก้อถูก ลองทำเองก่อนสักตัวก็ได้แล้วค่อยเปรียบเทียบครับ ว่าทำไมช่างเขาถึงเรียกราคาขนาดนั้น ต้นทุนของการติดตั้งแอร์ใหม่1เครื่อง ไม่เกิน 12000 BTU  สายไฟ 10-15 เมตร  250-500  เบรคเกอร์ 1ชุด 100-150 ค่าแรง 500 ค่ารถ 200-300 ที่เหลือเป็นค่าอุปกรณ์ เครื่องมือ วัสดุสิ้นเปลือง  ค่าวิชาผมคิดแค่200  กำไรนิดหน่อยเองครับ เครื่องมือเต็มรถเลยไปก็แทบทั้งวันแล้ว ได้ค่าติด 2000 บาท/ตัวเอง  อีกอย่างที่สำคัญคือคุณต้องเข้าใจถึงหลักการทำความเย็นก่อน ก่อนที่คุณจะติดตั้ง มันเป็นส่วนประกอบ50%ของการเป็นช่างแอร์ครับยังไงก็ขอให้ลองดูแล้วกันนะครับ
juice
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:46:34 PM »

สนับสนุนให้ลองดูครับ.. เพื่อจะได้พิสูจน์ว่า "เราทำได้" หรือ "เราทำไม่ได้" กันแน่..

ถ้าทำแล้ว "จบงาน" ได้ก็เยี่ยมเลย..

แต่ถ้าทำแล้วมันไม่จบ ก็เรียกช่างแอร์มาทำต่อ.. คิดง่ายๆ แบบนี้สบายดี..

เหมือนผมเลย.. ลองทำเอง.. ถ้าทำแล้วไม่เวิร์ก เราก็เรียกช่างมาทำต่อ.. เสียค่าบริการ ได้ความรู้.. สนับสนุนครับ..
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 03:47:53 PM »

ลุยเลยครับ เป็นอีก 1 แรง หิว
narasapa
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:39:27 PM »

วันนี้ 27 มีนาแล้ว...เป็นไงบ้างนะ...สงสัยจัง...จบ...บ่จบ...รายงานบ้างเด้อ....
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 09:00:02 PM »

ทำเองไม่ได้ก็จ้างคนอื่นทำก็ถูกต้องแล้ว  คิดมากเดียวผมล่วงนะ  Tongue
นอกเรื่องหน่อยนะครับ
  "คิดมาก ผมล่วงด้วยเหรอครับ" 
opart
member
*

คะแนน4

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 06:39:43 PM »

คุณคิดว่าเป็นเรื่องง่ายๆ เหมือนกับการต้มถั่วเขียวนั่นแหละ
มีถั่วเขียว มีนำ มีนำตาล มีไฟ มีหม้อ ก็ต้มได้ ใช่ไหมล่ะ
narasapa
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 01:50:01 AM »

เยี่ยมมาก....ถั่วเขียว...จะว่าต้มง่ายมันก็ง่ายนะครับถ้าเป็น...แต่ถาไม่เป็น....มันจะไม่นิ้มเอานะครับ....เหมือนแอร์นะละครับ...ตั้ง....แขวน....ต่อท่อ+เดินสายไฟ 3 เส้น..แวค...เติมน้ำยา....สุดท้าย.... ฉงน....ไม่ยักกะเย็นแอะ...... ฉงน...
tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:43:03 AM »

ผมเป็นมือใหม่ครับขอตอบกระทู้ช่วยพี่เค้าหน่อย

อันดับแรกขอบอกพี่ก่อนเลยว่า ความมั่นใจ เป็นสิ่งสำคัญที่สุดถ้าเรามั่นใจในความสามารถของเรา อะไรก็ช่างเราทำได้หมดละครับ(ย้ำคำว่า"มั่นใจในความสามารถของเรา")
เช่นตัวผมไม่เคยขับรถเลยซักครัง ผมก็ซื้อรถ(ทั้งๆที่ขับไม่เป็น) ซื้อมาก็ขับได้ไม่เห็นยุ่งยากอะไร ทุกวันนี้ล้างแอร์รถเองไม่ต้องไปจ้างเขาตั้ง2500บาท(ถวีโก้ครับ) ผมเชื่อว่ามั่นใจก็เอาเลยครับ

ขั้นตอนการเติมน้ำยา (เพราะพี่เค้าบอกต่อไฟเรียบร้อยแล้วและผมเข้าใจว่า Pump Down ไว้นะครับ)
1. ต่อระบบน้ำยาระหว่าง Fan coil Unit กับ Condensing Unit
2. ทำการ Vacuum ระบบโดยต่อเกจ์ด้าน Lo เข้า Service valve ทางท่อดูด
3. ต่อเกจ์ บริการ เข้ากับเครื่อง Vacuum (เปิดเกจ์ด้าน Lo ปิดเกจ์ด้านHi)
4. เดินเครื่อง Vacuum  ประมาณ10นาที ดูที่ Vacuum เกจ์ ให้เข้าใกล้-30Psi ให้มากที่สุด (ถ้าของตัวเองเว๊คไปเลย20-30นาที)
5.เมื่อได้แล้วปิดเกจ์ด้าน Lo ปิดเครื่องเว๊ค ทิ้งไว้ประมาณ5นาที เพื่อเช็คเกจ์ว่าเข็มมีการขยับตำแหน่งหรือไม่ (เช็ครั่วเบื้องต้น)
6. ถ้าไม่มั่นใจเช็ครั่วโดยใช้ฟองสบู่อีกครั้ง
7.ปล่อยน้ำยาโดยเปิด Service valve ทางท่ออัดน้ำยา (เปิดเบาๆทีละนิดๆ)จน Flow น้ำยานิ่ง
8.เดินระบบ เช็คกระแสว่าไม่ผิดปรกติ (ไม่เกินFLA)
9.เช็ค แรงดันของระบบน้ำยา Lo---->75-85 psi / Hi xxx--->300psi
10.รอประมาณ15นาทีเช็คว่าเย็นปรกติดีหรือเปล่า ถ้าดี...จบ / ไม่ดี...วิเคราะห์อาการ

ทั้งนี้ยังมีอีหลายแบบสำหรับเช็คระบบน้ำยา ยังไงติดขัดอะไรโทรถามได้ครับ 0840669777
สุดท้ายขายบริการหน่อย        ย้ายแอร์ผมคิดพี่2000บาท/ตัว
 ถ้าย้ายไว้  Pump Down ไว้ คิด  500บาท/ตัว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์