สอบถามเรื่องแอร์ toshiba ครัย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 11:23:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแอร์ toshiba ครัย  (อ่าน 14024 ครั้ง)
tsattaba
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:19:12 PM »

ใช้แอร์โตชิบา รุ่น RAS-18UFPX-T2 มีอาการคือ กดรีโมทเปิดแอร์ไม่ได้เลย ต้องเปิดโดยกดจากสวิทย์หน้าเครื่อง
ตอนแรกคิดว่ารีโมทเสีย ไปซื้อรีโมท แบบเดียวกัน จากบ้านหม้อ ใช้ไป ตอนแรก กดได้บ้าง ตอนหลังกดไม่ได้อีกแล้ว
เปลี่ยนถ่านก็แล้ว ไม่ทราบเป็นจากรีโมทเจ๊งอีกแล้ว หรือ ตัวเซนเซอร์รับสัญญาณรีโมทเสียครับ

จะแกะหน้ากากแอร์มาดู ก็แกะยากจัง รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:54:43 PM »

ซื้อรีโมท ของบริษัทหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ อาจจะมีปัญหา
แต่จะขอแนะนำเรื่องรีโมทไม่ว่าจะเป็นรีโมทอะไร อย่าปล่อย
ให้ถ่านหมดไฟ เพราะถ้าหมดไฟแล้ว จะมีน้ำกรดออกมา
แล้วน้ำกรดจะไหลไปกัดปริ๊นซ์และอุปกรณ์ภายในรีโมท
เสียหาย และปริ๊นซ์จะชื้น ถึงจะเปลี่ยนถ่านใหม่เข้าไป
รีโมทตัวนั้นก็จะใช้งานไม่ได้ ถ้าจะซ่อม ต้องต้มน้ำให้เดือดๆแล้วราด
ปริ๊นซ์เพื่อล้างกรดของถ่านออก และอย่าให้ตก เพราะความถี่จะเคลื่อน
แล้วจะสั่งงานไม่ได้ วิธีเช็คว่ารีโมทใช้ได้หรือไม่ ให้หาวิทยุ เปิดหาคลื่นAM
แล้วกดปุ่มที่รีโมทแช่ไว้ จากนั้นก็หมุนหาคลื่นสถานี(ให้ตัวรีโมทอยู่ใกล้ๆวิทยุ)
เมื่อคลื่นวิทยุ ตรงหรือใกล้เคียงกับความถี่ของรีโมท ที่เราหมุนหาสถานี ก็จะได้ยินเสียง
ที่วิทยุ ซึ่งไม่สามารถอธิบายได้ว่าเป็นเสียงแบบไหน ทดลองทำดู แต่ถ้าไม่มีเสียง
อะไรเลย อาจะจะเป็นไปได้ว่ารีโมทตัวนั้นเสีย ก็เป็นไปได้ถ่าน 1 ปีควรเปลี่ยนครั้งนึง
ไม่ต้องรอให้หมดไฟ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 09:22:09 AM »

เลยขายเครื่องเชครีโมทไม่ได้ ..ล้อเล่น 55 ขอบคุณ Undecided

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Pongsak Sk♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน62

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 01:39:24 PM »

วิธีเช็ครีโมทอย่างง่ายๆครับ...

1.  ให้ใช้โทรศัพท์มือถือที่ถ่ายรูปได้ โดยเปิดหน้ากล้องไว้
 2.  นำรีโมทไปส่องดูที่หน้ากล้องมือถือ โดยหันตัวยิงสัญญาณ(LED)ไปที่กล้อง  แล้วกดๆๆๆๆ ดู..  Smiley Roll Eyes Roll Eyes
 3.  ถ้าเห็นแสงออกมาแว๊บๆ ที่กล้อง  แสดงว่ารีโมทตัวนี้ใช้ได้ครับ...

wav!! wav!! wav!! wav!! wav!!
tsattaba
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 10:06:17 PM »

ขอบคุณครับ สรุปว่า ลองใช้กล้องแล้ว รีโมทใช้ได้ครับ เห็นไฟแว้บ ๆ เลย   ดีใจจัง ทีนี้จำเลยท่าทางเป็นที่แผงรับสัญญาณรีโมทหน้าเครื่อง  ฉงน

วันนี้ลองแกะหน้ากากแอร์ ออกแล้ว เป็นแผงสัญญาณพร้อมไฟ LED แสดงสถานะเครื่อง สงสัยจะเสีย แบบนี้จะเช็คได้ไงครับ ว่าเสีย

แล้วบ้านหม้อมีอะไหล่แผงสัญญาญนี้ไหมครับ เห็นปั๊มตราโตชิบาด้วย ไม่แน่ใจว่ามีขายไหม ราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ  THANK!!

หรือว่าเป็นเพราะ board เสีย แง ๆ  เศร้าจัง
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 11:04:09 AM »

อาจเปลี่ยนแค่ตัวรับรีโมทก็ใช้ได้ THANK!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์