การทำระบบตู้เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:39:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำระบบตู้เย็น  (อ่าน 97713 ครั้ง)
lexsa
member
*

คะแนน15

เพื่อชีวิต....ครับพี่น้อง

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 07:03:34 PM »

ถึงผมจะซ่อมตู้เย็นมามากพอสมควร แต่เมื่อไร ที่ได้อ่านการแชร์ประสพการณ์ การซ่อมจากหลายๆท่านแล้ว อ่านที่ไรก็มีความรู้เพิ่มอยู่ตลอด.......ขอบคุณครับท่าน Cheesy

สิ่งที่ผมไม่รู้ยังมีอีกเยอะ ถ้าผิดพลาดโปรดชี้แนะ
  จากช่างมือใหม่

veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 10:41:46 AM »

ตอนเติม น้ำยา เข้าใจดีครับ ขอบคุณครับ
teerapat poca
member
*

คะแนน3

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 08:25:18 PM »

สุดๆเลยคับ ข้าน้อยขอคารวะ
teerapat poca
member
*

คะแนน3

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 11:22:45 AM »

ความรู้ ประสบการณ์เพียบ สุดๆครับพี่ๆ
peter_z
member
*

คะแนน1

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 10:57:54 PM »

สอบถามข้อสงสัยจากกระทู้ด้านบนหน่อยครับ  ดรายเออร์ ระหว่าง R12, R134A และ R22 ต่างกันอย่างไรครับ ถ้าใช้ผิดประเภทจะเกิดผลอย่างไรกับตู้เย็น  ปล. ที่เปลี่ยนไป เวลาซื้อไม่เคยจำเพาะเจาะจงว่าสำหรับน้ำยาชนิดไหนเลยครับ...........Huh?Huh?
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 01:14:41 AM »

ดรายเออร์ที่เขากำหนดให้ใช้กับ R134a ก็ใช้กับ R134a และ R-12 ได้ครับ
ดรายเออร์ที่กำหนดให้ใช้กับ R-12 ก็ควรใช้กับ R-12 เท่านั้น
ถ้าใช้ผิดประเภท เช่นเอาของ R-12 มาใช้กับ R-134a ทางโรงงานผู้ผลิตบอกว่า
มันจะทำให้เกิดการตันระบบ คือว่าเจ้าเม็ดซิลิก้า ที่อยู่ในตัวดรายเออร์มันจะแตกเป็นผง
และไปอุดตันที่ท่อแคปทิ้วครับ เนื่องจาก ในสารทำความเย็น อนูของสารทำความเย็น
เล็กใหญ่ไม่เท่ากัน แต่ผมจำไม่ได้ว่า อนูของ R-134a เล็ก หรือใหญ่ ผมจำไม่ได้
และที่เม็ดสารดูดความชื้น มันมีรูผิวภายนอกเขาบอกว่ามันเปรียบเสมือน ผิวของลูกกอล์ฟ Smiley

nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:50:04 PM »

ผมไปซื้อตู้เย็นเก่ามาใบนึง เอามาฝึกซ่อมเราจะเริ่มเช็คจากตรงใหนก่อนครับ (ลูกค้าเอาไปให้ช่างซ่อมเขาบอกว่าคอมเสียแล้วไม่ซ่อมมาซื้อของใหม่กับผม)  ตามวิธีการที่พี่สันทิพบอกได้เลยใหมครับ  คอมฯก็มีรถรับซ้อของเก่าตัดมาขายให้ เดี๋ยวจะส่งรูปมาให้ดูครับ 
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 09:25:09 PM »

ควรเช็คตามอาการครับ อย่างเช่น ตู้ไม่เย็น คอมฯทำงาน
เราก็ต้องวัดกระแสการทำงานของคอมฯดู
เมื่อกระแสได้ตามกำหนด ก็ต้องหารอยรั่ว ว่ามีจุดที่ท่อรั่วหรือไม่
เมื่อเครื่ิองทำงาน ผนังด้านหลังตู้มีความร้อนหรือไม่ ที่หน่วยทำความเย็น
มีน้ำแข็งจับเต็มพื้นที่หรือไม่ ถ้ารองเดินเครื่องไปนานๆก็ประมาณ 1ชั่วโมง
ถ้าไม่เย็นอีก ก็ต้องเปิดระบบดู เช็คตั้งแต่แรงอัดของคอมฯดู ควรได้ไม่น้อยกว่า
150Psi แต่ถ้าคอมฯดีๆ แรงอัดได้มากกว่า300Psi แต่ไม่ควรปล่อยให้ขึ้นเกิน
300Psi นะครับ เดี๋ยวลิ้นคอมฯจะแตก ถ้าแรงอัดยังดี ก็รองรินน้ำมันคอมฯออกมาดู
หน่อย ว่าเป็นสีอะไร ถ้ายังใสอยู่ ก็ไม่ต้องทำอะไร เช็คระบบให้ดีๆเชื่อมให้ดีๆ
เปลี่ยนดรายเออร์ แว๊คเติมน้ำยา ก็น่าจะจบงานได้ครับ ไม่รองไม่รู้ ซ่อมตู้ง่ายกว่า
ซ่อมแอร์เสียอีกครับ
 Smiley
james
member
*

คะแนน0

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 10:11:24 PM »

ที่จริงแล้วตู้เย็นลูกนึง จะใช้สารทำความเย็นไม่มาก
เติมเดี๋ยวเดียวเข็มเกจก็จะเริ่มนิ่งแล้ว ก็ให้รักษาระดับไว้ที่ประมาณ 8 psi + - นิดหน่อยได้
จากนั้นก็ปิดวาล์วที่ถัง และวาล์วเกจ ปล่อยให้เครื่องเดินไปอาจจะ กี่วันก็ได้ถ้าเราอยากจะดูว่า
มันจะเกิดอะไรขึ้น ลองสังเกตุดู เมื่อให้เครื่องเดินหลายๆวัน เข็มเกจจะต่ำกว่า 0 นิดหน่อยนะ
ไม่ต้องตกใจ นั่นคือเป็นการบอกตามอุณหภูมิของสารทำความเย็น

การที่เข็มเกจชี้ต่ำกว่า0 เป็นเรื่องปกติหรือครับ ผมนึกว่าตันชื้น
ผมกำลังซ่อมตู้เย็นPanasonicรุ่นNR-A13G1 ประตูเดียว 4.9Q คอมเพรสเซอร์เบอร์SD35C65GAW5
น้ำยาR-134a

อาการโดนมีดแทงมา หลังเชื่อมแล้วก็ไล่ระบบ แว๊ค เติมน้ำยา ประมาณ8PSI
เมื่อตู้เย็น ยิ่งเย็นเข็มยิ่งลด เติมน้ำยาไปเท่าไรก็ลด เติมเรื่อยๆจนท่อกลับเป็นน้ำแข็ง ต้องปล่อยน้ำยาออก

ถ้าตั้งความเย็นไปที่เลข1 เลข2 เมื่อตู้เย็นเย็นจัดน้ำเป็นน้ำแข็ง เข็มจะชี้ประมาณเลข0 เทอร์โมสตัทตัดต่อได้ปกติ

ถ้าตั้งความเย็นไปที่เลข3 เมื่อตู้เย็นเย็นจัดน้ำเป็นน้ำแข็ง เข็มจะชี้ต่ำกว่าเลข0ไป2ขีดเล็ก(ประมาณ-4PSI)เทอร์โมสตัทตัดต่อได้ปกติเช่นกัน อ่านกระแสได้0.568A(เสปคหลังตู้0.61A)
อุณหภูมิวัดได้-10องศาเซลเซียส(ใช้มิเตอร์ดิจิตอลของจีนแดงวัด)
แบบนี้อาการปกติไหมครับ

ผมนึกว่าตู้เย็นตัน ผมล้างระบบไปแล้ว4ครั้งเปลี่ยนดรายเออร์ไปแล้ว4ตัว เอาของตู้แช่มาใส่ก็เป็นเหมือนเดิม
ลองเอาR-22อัดที่แล้วเดินเครื่องที่30PSIประมาณ1ชั่วโมงครึ่งแล้วปล่อยออก แล้วแว๊คเติมR-134aใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม คือเข็มชี้ต่ำกว่า0เมื่อตู้เย็นเย็นจัด น้ำในแก้วเป็นน้ำแข็งได้ เทอร์โมสตัทตัดต่อได้

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 10:19:50 PM »

อาการโดนมีดแทงมา ...
 ส่วนใหญ่เป็นเกิดจากปลายแคปทิ้วตัน เพราะมีน้ำอยู่ในระบบครับ  HAPPY2!!
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 08:49:38 PM »

การที่เข็มเก็จต่ำกว่า 0 ที่ผมบอกว่าปกตินั้น ที่ช่องฟรีสต้องเย็น
มีน้ำแข็งเกาะตามผิว evap แต่ถ้าเข็มเก็จต่ำกว่า 0 และที่ช่องฟรีส
ไม่มีน้ำแข็งเกาะเลย  นั่นแสดงว่าในน้ำมันคอมฯมีน้ำผสมอยู่ด้วย
แบบนี้เรียกว่าตันชื้นครับ
ขอติหน่อยนะครับ การที่ท่านใช้สารทำความเย็น R22 เติมเข้าไป
ในระบบของตู้ที่ใช้ R134a ไม่ควรทำ เพราะสารทำความเย็นผสมกัน
จะทำให้น้ำมันคอมฯเป็นกรด ตู้ไม่เสียเลยทันที แต่ก็อยู่ไม่นาน อย่างเช่น
ตู้จะมีอายุสัก 20 ปี เมื่อเกิดกรดภายในระบบ ก็จะทำให้อายุสั้นลง
แต่ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าจะเป็นอาการอะไร แต่น้ำมันคอมฯต้องเปลี่ยนสีแน่นอน
การเติมสารทำความเย็นสำหรับตู้เย็น ควรเติมให้ได้ประมาณ 10-12 psi
ผมเพิ่งจะได้ใช้การเติมตามน้ำหนัก เมื่อเทียบแล้วกับการเติมแบบไม่ได้ชั่งน้ำหนัก
คือเติมแค่ 8 psi นั่นยังไม่ได้ตามที่กำหนดของตู้ ถ้าจะให้ได้ตามกำหนดของแต่ละตู้
ก็จะอยู่ที่ประมาณ 10-12 psi รับรองว่าพอดีครับ
 Smiley
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:38:39 AM »

ผมเคยไปซื้อดรายเออร์โดยเอาของเก่าไปให้ร้านดูเป็นตัวอย่างเป็นแบบเชื่อม แต่ทางร้านเขาหยิบแบบบานแฟร์มาให้ ทางร้านบอกว่าแบบแฟร์ใช้ดีกว่า แล้วพอดีก็มีช่างมาซื้อดรายเออร์เหมือนกัน ช่างก็บอกว่าแบบบานแฟร์ดีกว่า สรุปแล้วทั้งสองชนิดอย่างดีกว่ากันครับ พอดีเพิ่งหัดซ่อมครับ
  แบบบานแฟร์ เอาไว้ใช้กับตู้แช่ครับ เนื่องจาก ตู้แช่ มีทั้งท่อเหล็กและ ทองแดง เห็นงานแล้วจะรู้เองแหละครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
james
member
*

คะแนน0

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 10:24:51 AM »

ขอบคุณครับ
ตอนที่เข็มชี้ที่เลข0หรือต่ำกว่าเลข0นั้น มีน้ำแข็งเกาะที่คอยล์เย็นเต็มทั้งแผ่นครับ
ความเย็นก็เย็นจนน้ำ1แก้วกลายป็นน้ำแข็งได้ครับ
ผมลองเดินเครื่องไว้2วัน1คืน ตู้เย็นก็ยังเย็นอยู่ เพียงแต่เข็มต่ำกว่า0ผมจึงสงสัยว่าตู้เย็นตันหรือเปล่า

ผมก็มือใหม่ครับ
การที่ใช้R22ดัน หรือเติมลงไปในระบบ ก็ปรึกษาเพื่อนๆหรืออ่านจากในเวบนี่แหละครับ
ก็รู้อยู่ว่าต้องใช้ไนโตรเจน แต่ไนโตรเจนหาซื้อไม่ได้ ถ้าจะซื้อก็ต้องไปซื้อไกลๆ ซื้อมาก็ไม่มีที่จะเติมอีก รถยนต์จะขนไปก็ไม่มี
เมื่อวานได้ติดต่อร้านออกซิเจนแล้ว เขาบอกมีถังมือ2ขายให้ และเขาจะมาส่งให้ ก็คงอีกสักระยะหนึ่งจึงจะซื้อไนโตรเจนได้
ตอนนี้ต้องทำงานหาตังค์ก่อน คงซักราวๆ6000-7000บาทน่าจะพอ
upx
member
*

คะแนน5

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:59:30 PM »

งานละเอียดดีครับ สุดยอด
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 07:56:25 AM »

ของผมก็แบบนี้อะครับตอนแรกๆๆแรงดัน10ปอนด์สักพักคอยเย็นเริ่มมีน้ำแข็งแรงดันเริ่มลดจนเหลือ0
มันเป็นเพราะอะไรครับ(กระแสตามเสปคหลังตู้ครับ)
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 07:59:38 AM »

แต่ถ้าเอามือจับปลายๆๆท่อแคปทิ้วแรงดันLO จะเพิ่มขึ้นมาครับ
แบบนี้จะแกไขยังไงดีครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 07:00:39 PM »

ในช่องฟรีส มีความเย็นเป็นปกติไหมครับ(หมายถึงแช่น้ำ น้ำแข็งได้)
ถ้าที่ช่องฟรีสแช่น้ำแล้วแข็ง ก็เป็นปกติดีครับ แต่ที่ท่อดูดกลับมีน้ำ หรือน้ำแข็งจับท่อดูดกลับ
ก็แสดงว่าเติมน้ำยามากเกินไปครับ
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 08:56:15 AM »

ในช่องฟรีส มีความเย็นเป็นปกติไหมครับ(หมายถึงแช่น้ำ น้ำแข็งได้)
ถ้าที่ช่องฟรีสแช่น้ำแล้วแข็ง ก็เป็นปกติดีครับ แต่ที่ท่อดูดกลับมีน้ำ หรือน้ำแข็งจับท่อดูดกลับ
ก็แสดงว่าเติมน้ำยามากเกินไปครับ

ขอบคุณนะครับ
แช่น้ำเป็นน้ำแข็งครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 01:59:46 PM »

อย่างนั้นก็ดีแล้วครับ ก็ทำตามที่แนะนำ คือปล่อยสารทำความเย็นออกนิดหน่อย ดูจนท่อกลับไม่มีน้ำ ก็เป็นอันว่าใช้ได้ครับ
และการที่เข็มเกจตกมาที่เลข 0 ก็เพราะว่าในตู้มีความร้อนน้อยลงสารทำความเย็นก็ไม่ขยายตัว ท่านลองเปิดประตูตู้ดูสิ เดี๋ยวสักครู่เข็มเกจก็ขึ้นเหนือ
เลข 0
 Smiley
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 07:08:35 PM »

อย่างนั้นก็ดีแล้วครับ ก็ทำตามที่แนะนำ คือปล่อยสารทำความเย็นออกนิดหน่อย ดูจนท่อกลับไม่มีน้ำ ก็เป็นอันว่าใช้ได้ครับ
และการที่เข็มเกจตกมาที่เลข 0 ก็เพราะว่าในตู้มีความร้อนน้อยลงสารทำความเย็นก็ไม่ขยายตัว ท่านลองเปิดประตูตู้ดูสิ เดี๋ยวสักครู่เข็มเกจก็ขึ้นเหนือ
เลข 0
 Smiley

รับทราบครับ
พรุ่งนี้ผมจะส่งให้ลูกค้าแล้วครับ
ผมลองมา3วันไม่มีปัญหาครับ
james
member
*

คะแนน0

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 10:41:09 PM »

เลข 0
 Smiley

ขอบคุณครับ
ตู้เย็นที่ผมคิดว่าตัน ตามกระทู้ผมด้านบน ผมได้ลอง5วัน5คืน น้ำเป็นน้ำแข็งและเย็นปกติ เย็นจนน้ำแข็งในแก้วแตกร้าว
ผมก็เลยส่งตู้ให้ลูกค้าประมาณ2อาทิตย์แล้ว ไม่เห็นลูกค้าโทรมา ก็น่าจะใช้ได้แล้ว
sutichai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:53:17 PM »

ขอบคุณครับ
Peechainaruk ♥
member
*

คะแนน32

ช่างจำเป็น อยากจะเป็นช่าง.

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 02:44:28 AM »

lv!ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณครับ.
sarot-sa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 12:51:11 PM »

มองภาพใม่เห็น
joe-nok
member
*

คะแนน0

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 04:57:49 PM »

ขอบคุณครับ Cheesy
ns99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 06:13:18 AM »

ผู้ให้ ถือว่าเ็ป็นอาจารย์ที่มีน้ำใจ ขอบพระคุณมากครับอาจารย์ทุกท่านสุดยอดเช่นเคย
kao
member
*

คะแนน0

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:08:17 AM »

Cheesy เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 10:21:31 AM »

ขอบคุณครับ ทำไมของผมไม่มีรูปครับ กำลังศึกษาอยู่พอดีครับ  try!!
thiwa ♥(200)
member
*

คะแนน23

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 12:52:24 AM »

ผมไปซื้อตู้เย็นเก่ามาใบนึง เอามาฝึกซ่อมเราจะเริ่มเช็คจากตรงใหนก่อนครับ (ลูกค้าเอาไปให้ช่างซ่อมเขาบอกว่าคอมเสียแล้วไม่ซ่อมมาซื้อของใหม่กับผม)  ตามวิธีการที่พี่สันทิพบอกได้เลยใหมครับ  คอมฯก็มีรถรับซ้อของเก่าตัดมาขายให้ เดี๋ยวจะส่งรูปมาให้ดูครับ  lsv-smile
จากในภาพที่ท่านได้เขียนไว้ว่าดูดทาง"ด้านไฮ"และดูดทาง"ด้านโล"นั้นหมายถึงตอนทำสูญญากาศให้ทำทั้งสองด้านในเวลาเดียวกันถูกต้องไหมครับ(กำลังจะเริ่มทำเป็นเครื่องเเรกในชีวิตเลยเเต่ทำแอร์อยู่ครับ)

บริการงาน:ซ๋อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด,คอมพิวเตอร์,จานดาวเทียม,กล่องวงจรปิด,วางระบบอินเตอร์เน็ตหอพักร้านค้า รีสอร์ท,ปั๊มน้ำ,ระบบตู้หยอดเหรียญทุกชนิด,แอร์บ้านเเละรถยนต์
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์