รบกวนขอวงจรที่ต่อแผงโซล่าเซลล์ชาร์ตแบตเตอรี่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:12:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอวงจรที่ต่อแผงโซล่าเซลล์ชาร์ตแบตเตอรี่  (อ่าน 8595 ครั้ง)
kohnongree
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 08:37:28 PM »

เนื่องจากผมจะทำโปรเจคเกี่ยวกับจักรยานประหยัดพลังงาน  โดยใช้พลังงานแสงอาทิตย์  ตอนนี้ผมอยากได้วงจรแผงโซล่าเซลล์ที่ชาร์ทพลังงานเข้ากับแบตเตอร์รี่  แล้วนำไปขับมอเตอร์ที่ใช้กับรถจักรยานได้  มอเตอร์ประมาณ 12-24 VDC  ผมรบกวนขอทั้งวงจรเลยน่ะครับ  (ถ้ามีรายละเอียดการต่อวงจรการประกอบอุปกรณ์และรายปริ้นของวงจรผมรบกวนขอด้วยน่ะครับ)  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าพี่ใจดีก็ขอรบกวนส่งเข้า MAIL  ผมได้น่ะครับ  (kohnongree@hotmail.com)

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 10:32:03 AM »

ผมว่าเอาไดนาโมไปติดมันจะดีกว่าไหมครับ Solar cell ราคาออกจะค่อนข้างแพง แถมผลิตไฟฟ้าได้น้อยถ้าเอาชารต์แบตเตอรี่คงต้องใช้แผงใหญ่ๆ
ไม่งั้นชารต์ช้าแน่
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 10:52:03 AM »

วงจรชาร์จเล็กๆใช้ไดโอดต่อกันไฟย้อนกลับตัวเดียวก็พอครับ แต่ถ้าใช้แผงโซล่าใหญ่คงต้องใช้วงจรชาร์ทระบบพัลล์ครับ
   วงจรควบคุมความเร็วมอเตอร์ มีขายทั้งชุดไม่กี่ร้อยครับ จีนแดงส่งมาขาย คนไทยใช้ ...ไทยเจริญ (ฮวบๆๆๆ)   HAPPY2!!
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:13:53 PM »

ท่านช่างเล็ก เขาเอาไปชารต์แบตเตอรี่ แล้วเอาไปขับมอเตอร์ผมว่าแบตเตอรี่มันต้องก้อนใหญ่แน่ มันจะชารต์ไหวไหมครับ ผมน่าจะนานนะนั่น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์