จะติดพัดลม 220v ใน TV จะติดได้มั้ยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 02:42:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดพัดลม 220v ใน TV จะติดได้มั้ยครับ  (อ่าน 11828 ครั้ง)
anu_11
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 01:11:54 PM »

มีเรื่องจะขอคำแนะนำน่ะครับ คือถ้าจะติดพัดลมขนาด 2.5-3 นิ้ว 220v ที่ฝาหลังของ TV ตรงตำแหน่งที่ชุด power supply อยู่ โดยต่อไฟ 220v หลัง SW power ไม่ทราบว่าจะได้มั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 01:13:31 PM »

เสียงมันจะดังมาก น่าลำคาน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
anu_11
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 01:31:28 PM »

ที่คิดจะติด เนื่องจากผมติดพัดลมและแผ่นระบายความร้อนที่ IC CPU ซึ่งก่อนหน้าที่จะติด เมื่อเปิดเครื่องมันจะร้อนมากๆๆ แต่พอติดทั้ง2 ตัว ตอนนี้ไม่ร้อนเลย เปิดทั้งวันทั้งคืนไม่มีปัญหาเลย ก็เลยคิดว่ามันน่าจะนำมาใช้กับ TV ได้มั่ง เนื่องจาก อาการส่วนใหญ่ของ TV ที่นำมาซ่อม มักจะเกิดจากปริ้นหลวมหรือตะกั่วร่อน ซึ่งลักษณะของการติดตั้งจะติดที่ฝาหลังของ TV โดยให้พัดลมดูดความร้อนออกไปข้างนอก ส่วนเรื่องเสียงนั้นคงต้องหาวิธีที่จะรองรับตัวพัดลมกับฝาหลังของ TV เอาเอง
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 01:52:55 PM »

ผมว่าเอาพัดลมที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ดีกว่าครับ เล็กสามารถติดตั้งได้บนตัวไอซีเลย 

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Maffia
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 01:57:54 PM »

มีคนคิดและทำมานานแล้ว เคยอ่านหนังสือถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นของอาจารย์เจน ท่านเล่าให้ฟังว่าช่างแถวบ้านหม้อชอบทำกัน เรียกวิธีซ่อมแบบนี้ว่าซ่อมแบบติดเทอร์โบ เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ
เพชร กม.8
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 02:08:56 PM »

ติดได้ครับ  ผมเคยติดระบายความร้อนของฮอร์เอาพุท  แต่เสียงดังเป็นบ้า
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 02:17:24 PM »

ถ้าติดเพื่อป้องกันปริ้นหลวมหรือตะกั่วร่อน ซื้อเครื่องใหม่มาต้องรื้อแล้วติดก่อนที่มันจะร่อน แล้วลูกค้าคนไหนจะเอาเครื่องใหม่มาให้เราล่ะ ปริ้นหลวมหรือตะกั่วร่อนยกมาย้ำซะคราวนี้ก็ลืมได้เลย ผมยังไม่เจอว่ามันจะร่อนรอบสอง Tongue
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 02:39:13 PM »

Sad ถ้าภาคจ่ายไฟมีปัญหา(ร้อนจัด)ถึงติดพัดลมก็เอาไม่อยู่หรอก เคยเห็นช่างทำมา  Lips Sealed
sutit patsing
member
*

คะแนน19

อยู่อย่างต่ำแต่ทำประโยชย์อย่างสูง

sutitpa@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 03:20:45 PM »

ผมเคยคิดครับแต่ไม่เคยทำ...และยังไม่เคยเห็นที่เขาติดมาแล้วมาซ่อมที่ผมครับ..สาเหตุหลักที่ไม่กล้าทำคือกลัวสนามแม่เหล็กออกไปรบกวนจอภาพครับ..คือกลัวสีเพี้ยนครับ...และที่สำคัญแนวคิดนี้ถ้าบริษัทคิดว่าดีผมคิดว่าเค้าคงจะติดมาด้วยแล้วน่ะ... Tongue Tongue
anu_11
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 03:56:38 PM »

ที่ขอคำแนะนำน่ะ กะว่าถ้าสามารถที่จะติดได้ ก็จะติดกับ TV ของตัวเองน่ะครับ แต่ที่คิดดจะติดเนื่องจากลองติดที่ DVD แล้วมันได้ผลไม่ร้อนเลย ก็น่าจะนำมาใช้งานได้กับ TV มั่ง คือดูดความร้อนออกจากตัวเครื่องน่ะครับ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 04:32:26 PM »

เรื่องพัดลม ผมว่าไม่จำเป็นต้องติด ให้เกะกะและเสียเงินเปล่า  วิศวกรเขาคำนวณความร้อนมาแล้ว ว่ามันระบายได้ทันและเครื่องที่ตะกั่วร่อน เป็นเพราะใช้ตะกั่วคุณภาพต่ำ  เราย้ำซะทุกเครื่องที่ผ่านมือเราก็หมดปัญหา เหมือน ช่างมาด(ช่างนอดเวลา)พูดน่ะ ผมเห็นด้วย

Wink Wink  Roll Eyes Cool Sad Embarrassed Undecided Angry Angry Wink Wink Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
choomphol
วีไอพี
member

คะแนน75

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 04:35:43 PM »

ผมติดไปหลายเครื่องแล้วส่วนใหญ่จะเป็นแท่น SMR40000 ใช้ได้ดีครับ
ถ้าไม่ติดพัดลมบางที3วันตีกลับ แท่นนี้จะร้อนมากส่วนรุ่นอื่นยังได้ลองครับ Grin

โพนทองอิเล็กทรอนิกส์ อ.โพนทอง จ.ร้อยเอ็ด
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 07:11:36 PM »

ผมเคยทำบ่อย แต่ไม่เคยลองกับ TV ผมลองติดกับจอมอนิเตอร์ ของบ้านญาติๆกัน โดยใช้ไฟ 12V จากซัพพลายคอมมาจ่ายให้กับพัดลม เสียงเบากว่าแบบ 220V ที่ติดเพราะเครื่องมันร้อนมาก มีปัญหาบ่อย เดี๋ยวจอมืด เดี๋ยวเส้นกลางจอแล้วมาบอกว่าผมซ่อมไม่ดีอีก หลังจากติดพัดลม จอไม่เคยมีปัญหามาให้ผมซ่อมเลย................ ผ่านไปแล้ว 3 ปี ตั้งแต่ ม.6 จนตอนนี้ผมปี 3 แล้ว จอยังไม่มีปัญหามากวนใจเลยครับ............................. Grin Grin Grin

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขึ้นอยู่กับเจ้าของเครื่องด้วย แต่สำหรับ ญาติผมชอบอะไรบ้าๆเหมือนกัน...... Grin Grin Grin
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 08:02:24 PM »

ถ้าเราคิดจะติดมันก็ติดได้ครับ                 .......แต่ถ้าติดเพื่อป้องกันมันร้อนแล้วตะกั่วร่อน        ........ก็ติดได้อีกแหล่ะ........... Tongue Tongue Tongue...........แต่ผมไม่ทำนะครับ....... Tongue Tongue Tongue
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 08:15:03 PM »

ผมก็ทำแบบของคุณ BenQ ทำที่หลังจอคอมเหมือนกัน 17 นิ้ว IBM แต่เป็นพัดลมแบบhood 12 V
และก็เคยไปทำกับ TV เหตุเพราะบางจุดที่ตั้งเครื่องอากาศมันไม่คอยถ่ายเทนักช่วยได้ดีครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 08:19:12 PM »

อ้างถึง
เหตุเพราะบางจุดที่ตั้งเครื่องอากาศมันไม่คอยถ่ายเทนักช่วยได้ดีครับ

ใช่ครับ............... บางเครื่องไม่ได้อยู่ตรงริมหน้าต่าง   บางเครื่องไม่ได้อยู่กลางบ้านครับ
อย่างบ้านญาติผมอยู่ตรงมุมอับ เพราะสถานที่ไม่เอื้ออำนวย หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะวางตรงนั้น
ด้วยปัจจัยหลายอย่าง บางท่านอาจจะไม่เข้าใจว่าทำเพื่อ...............

แต่มันจำเป็นต้องมีที่พึ่งครับ................. แล้วมันก็ได้ผลจริงๆครับ...................... Huh?
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 09:04:48 PM »

ติดเพื่ออะไรครับ   หากไม่งั้นโรงงานทุกยี่ห้อ  ติดตั้งมาให้แล้ว  Cool             หากจะติดก็ใด้เช่นกันคือดูดความร้อนที่สะสมข้างในเหมือนน้อง BenQ ทำ   Tongue

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 09:13:40 PM »

พี่ๆหลายๆท่านอาจจะไม่เห็นด้วยนะครับ.................
ผมยอมรับครับที่บ้านผม ทีวีไม่ติดพัดลมแบบนี้เด็ดขาด เพราะมันไม่ร้อนมากครับ ส่วนจอคอม ผมใช้แบบ LCD
ทำให้ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ................

แต่เจ้าจอตัวนี้ของน้องญาติๆกันครับ มันร้อนมากๆๆๆเลยครับ เพราะ อยู่ในที่ๆอับ อากาศถ่ายเทไม่สะดวกครับ
แล้วมันก็มาบ่นกับผมว่า เออ.....พี่เบนซ์ จอคอมมันร้อนมากเลย กลัวจะมีปัญหา เพราะมันเปิด เกือบทั้งวันตื่นเช้ามา 8 โมง มันเปิดแล้ว มาปิดอีกทีก็ตี 1 ตี 2 มันยืนยันว่า อยากมาพัดลมมาเป่า อยากให้ช่วยหน่อย
เพื่อไม่ให้เป็นการเสียน้ำใจกัน  ผมก็เลยจัดให้มันไปครับ แต่ว่าเปลี่ยนจากเป่าเป็นดูดเอาความร้อนออกมาแทนครับ
เพราะถ้าเป่า ฝุ่นละอองอาจจะเข้าไปด้านในได้ครับ.............

ปรากฎว่าทั้งบ้านญาติ รู้สึกพอใจและอุ่นใจกับผลงานครั้งนี้ครับ ................... .

ลืมบอกไปว่า ผมเอาตะแกรงมาปิดที่ท้ายพัดลมด้วยนะครับ แต่ลืมถ่ายมาครับ... Grin Grin Grin

ผมก็เลยเป็นอันปลื้มครับ..................

Grin Grin Grin Grin
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 10:57:45 PM »

Tongue    Smiley

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
sutthisak.pa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 11:50:15 AM »

ผมดูตัวอย่างในคอมพิวเตอร์ทุกอุปกรณ์ทุกตัวที่ใช้งานหนักเช่น ซีพียู ภาคจ่ายไฟ การ์ดจอ ติดพัดลมทุกตัวสรุปแล้วในตัวคอมฯมีพัดลมอยู่อย่างน้อย สามถึงสี่ตัวครับ ผมว่าการใช้พัดลมเป่าฮอร์เอ้าท์คงเป็นการทำให้ทีวีใช้งานได้นานขึ้นเพราะทางผู้ผลิตคงไม่ลงทุนเพิ่มกระว่าพอหมดประกันแล้วเสียเลยครับ
san1
member
*

คะแนน5

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 11:23:24 PM »

ผมว่าไม่น่าจะติดครับแต่ต้องแนะนำเจ้าของเครื่องอย่าเอาผ้าคุม  TV  และถึงเวลาปรับฝุ่นหรือยักใย่อย่าให้เกาะบนช่องระบายความร้อนก็น่าจะได้ครับ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 08:55:29 AM »

ผมว่าไม่ต้องถึงกับติดพัดลมหรอก เอาออกมาย้ำตะกั่วทุกจุดแล้ว จุดที่คุณจะเจาะใส่พัดลมคุณก็เจาะให้กว้างกว่าเดิมหน่อยแล้วใส่ตะแกรง (เจาะด้านบนจะดีกว่า) แค่นี้ก็พอแล้วไม่หนวกหูด้วยให้รำคาญเสียงพัดลมด้วย  Wink Wink
ช่างใหญ่
member
*

คะแนน1

amp9468@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 12:31:03 AM »

ผมก็ติดครับ อภิมหาเย็น ไม่ได้ปิดจอคอมมา 6 เดือนเเล้วครับเย็นสบาย ดีใจจัง
sodsai13♥
วีไอพี
member

คะแนน43

sodsai13@gmail.com

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 02:07:23 AM »

แบบนี้ไม่กลัวเครื่องจะหนาวหรอครับ เป็นหวัดกันพอดี อิๆๆ

อีบุคสอนซ่อมเครื่องซักผ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไฟฟ้าแก็ซและหม้อหุงข้าว
http://sodsai.info

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์