มีใครอยากรู้บ้าง ตู้เย็นรุ่นน้องป๊อบ(ตอนนี้เป็นน้าแล้ว)โฆษณาทำไมซ่อมแล้วจบงานไม่ได้?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:41:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยากรู้บ้าง ตู้เย็นรุ่นน้องป๊อบ(ตอนนี้เป็นน้าแล้ว)โฆษณาทำไมซ่อมแล้วจบงานไม่ได้?  (อ่าน 21485 ครั้ง)
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 02:25:34 AM »

ตู้เย็นรุ่นนี้เป็นยี่ห้อ เปิดปุ้บติดปั๊บ Hitachi ไงครับ
เริ่มตั้งแต่ R-180L(รุ่นนี้ไม่ใช้ CPU ควบคุม ใช้Timer ควบคุม แต่อยู่ในตู้เย็น มันไม่เสียง่าย-
-เหมือนรุ่นพี่ๆมัน 8 ช.ม ละลายน้ำแข็งครั้งนึง)
รุ่นที่ใช้ CPU ควบคุม 12 ช.ม ละลายน้ำแข็งครั้งนึงคือรุ่นตระกูล WLX อาทิเช่น
R-200WLX
R-250WLX
R-310WLX
ตู้ตระกูล WLX หนี่แหละ เป็นการตันระบบของจริง ทำไมมีของจริง กับของไม่จริงด้วยหรือ ตอบว่าตันของจริงนั้น
ล้างระบบก็ไม่ออกครับ ที่ล้างไม่ออกนั้นถึงจะเรียกว่าตันจริงๆใช่ไหมครับ ที่นี้แล้วมันตันอยู่ที่ไหนกัน มันถึงล้างไม่ออก
ลองคิดดูสิครับว่าตรงไหนมันเล็ก ก็ตรงนั้นนั่นแหละตัน แล้วล้างไม่ออกก็ไม่เย็นนะสิ ตอบใช่ครับ
แล้วทำอย่างไรกันดี ตอนที่พบใหม่ๆสินค้ายังใหม่ และอยู่ในประกัน ตรวจพบว่าตันระบบส่งเข้าโรงงานผู้ผลิต
กว่าจะรู้ได้ว่ามันตันของจริง ก็เล่นเอานอนไม่หลับกันเลย หมุนเวียนเปลี่ยนอะไหล่ซ้ำๆกันอยู่หลายเที่ยว
จนรู้แน่ละว่าตันระบบ ส่งโรงงานแรกๆ ช่างใหญ่ในโรงงานก็บอกว่า ตู้จะตันระบบได้อย่างไร เขาไม่ยอมรับผลของการ
ตรวจเช็คจากเรา เขาถามว่ามันตันตรงไหน คุณรู้ได้อย่างไรว่าตันระบบ (คงอยากจะถามเราว่าคุณจบอะไรมาเก่งแค่ไหนกัน-
ถึงรู้ได้ว่าตู้ตันระบบ ทั้งๆที่ไม่เปิดระบบเช็คเลย เราก็รู้ทันท่านนาค๊าบ) เราก็บอกว่าดูจากการทำงาน ผลของ Frost ครับท่าน
(จริงๆแล้วก็เดาเอาครับ) เป็นยังไงผลของ Frost (แหมพูดศํพย์ภาษาต่างประเทศซะด้วยเราก็เรียนจบปอสี่มาแล้ว
คำพวกนี้ทำไมจะพูดไม่ได้ คือเวลาที่สารทำความเย็นถูกอัดและมาเป็นของเหลว และก็มาฉีดที่โพรงท่อ Evaparator
มันจะเป็นน้ำแข็งเกาะไปตามท่อ จะไล่ไปเรื่อยๆจนเกาะเต็มคอยล์เย็น นั่นคือตู้ที่ดี แต่ตู้รุ่นนี้ มันมีน้ำแข็งเกาะอยู่แค่แถวบน
แถวเดียวเท่านั้น มันใช้เวลาเปลืองมากในการที่จะทำความเย็น ตู้ที่ไม่ตันระบบจะใช้เวลาประมาณ10 ถึง 15 นาที
น้ำแข็งก็จะเกาะเต็มคอยล์ ระวังนะครับ อาการน้ำแข็งไม่เต็มคอยล์นั้น ถ้าสารทำความเย็นน้อยมันก็ไม่เต็มคอยล์เหมือนกันนะครับ
 ต้องดูให้ขาดนะครับ หรือคอมฯไม่มีแรงอัดหรือมีแรงแต่แรงน้อย ก็เป็นแบบนี้ได้นะครับ
ช่างใหญ่ไม่เชื่อช่างจบปอสี่ เอาไปเช็ค เช็คไปเช็คมา เอาตู้ลูกค้าที่เพิ่งซื้อมาไม่กี่เดือน ไปเที่ยวเล่นที่โรงงานผลิตซะเดือนแก่ๆ
แต่ส่งตู้ใหม่มาให้ลูกค้า เรียกเราไปรับตู้ เราเห็นก็บอกว่า นี่ไม่ใช่ตู้ลูกค้านี่นา  ช่างใหญ่บอกว่า โรงงานเขาเปลี่ยนตู้ให้ลูกค้าใหม่
 ตู้ที่เสียทางโรงงานจะของเอาไว้เช็คให้ละเอียดอีกที เราก็นึกอยู่ในใจว่า ก็ที่เอาไปเป็นเดือนๆยังเช็คไม่ละเอียดอีกหรือ
เอา ให้ตู้ใหม่ก็ดี แต่ในระหว่างที่พบตู้แรก ที่เล่าให้ฟังนี่  ก็เจอ วันนึงสองตู้บ้าง หนึ่งตู้บ้าง บางวันเจอสามตู้ก็มี เราก็ยิ้มเลยครับ
ไม่ต้องออกแรงแล้วคราวนี้ แค่ไปเช็คดูถ้าเป็นการตันจริงๆ ก็แจ้งโรงงานให้ไปรับที่บ้านลูกค้าเอง สินค้าเขาผลิตออกมามาก
เป็นหมื่นๆตู้ มันเสียทุกตู้ ขึ้นอยู่ที่ว่าจะช้าหรือเร็วเท่านั้น บางตู้สามถึงสี่เดือนก็แสดงอาการแล้ว บางตู้ใช้ไปสามถึงสี่ปี ห้าหกปีก็มี
 มันถึงจะแสดงอาการ ทุกวันนี้ก็ยังมีแต่ไม่ถี่เหมือนเมื่อก่อน บอกไว้เลยครับถ้าเจอรุ่นนี้ต้องระวัง บางทีผ่านการซ่อมมาแล้วหลายที่
แต่ละที่ซ่อมทีเป็นเดือน และระวังจะเจอคอมฯLock Roter เนื่องจากการเติมสารทำความเย็น เกินปริมาตร ตอนเติมแรกๆเติมเท่าไรก็ไม่พอ
คอมฯก็ยังเดินได้ เติมจนเข็มเกจไม่ติดลบ ไม่เฉลียวใจกันบ้างว่า ตู้อะไรมันจะกินสารทำความเย็น จุขนาดนี้ ต้องดูปริมาตรที่ป้ายด้วย
ว่าตู้นั้นๆใช้สารทำความเย็นเบอร์อะไร ใช้กี่กรัม ช่างบางท่านซ่อมอย่างไรก็ไม่ชนะมัน จัดการเสริม หรือแม้แต่เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ ก็มี
การเปลี่ยนเบอร์สารทำความเย็นไปใช้ R 12 กันเลยก็มี แต่ไม่สามารถแก้ปัญหาของตู้นี้ได้ ก็ขนาดเจ้าของผู้ผลิตเองยังแก้ไม่ได้ แล้วเราเป็น
ใคร จะแก้ได้หรือ ผมบอกว่า ผมแก้ได้ รับรองใช้ได้ดีเหมือนตู้ดีๆทั่วไป ผมใช้เวลาการซ่อมตู้รุ่นนี้ สามชั่วโมงจบงาน สามวันส่งบ้านลูกค้า
***ตู้รุ่นนี้เสียที่ตรงไหน ตันที่ตรงไหน ตันอยู่ที่ท่อแคปพิลารีครับ*** ไหนผมบอกว่าล้างไม่ออก ใช่ครับมันล้างด้วยวิธีธรรมดาๆไม่ออกครับ
ต้องล้างแบบที่ไม่มีใครคิด หรือไม่ก็เปลี่ยนครับ อ้าวเปลี่ยนอะไร ผมไม่มีเงินเยอะที่จะเปลี่ยนตู้ใหม่ให้ลูกค้านะ แต่ที่ผมเปลี่ยนนั้น
ผมเปลี่ยนแคปพิลารีทิ้วครับ เดี๋ยวโอกาสหน้าผมจะมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ คืนนี้ดึกมากแล้ว โอกาสหน้าถ้ามีเวลาว่าง ผมจะมาแนะนำ ขั้นตอน
การตรวจเช็ค ว่าอย่างไงถึงตัดสินใจได้ว่า นี่ตัน หรือไม่ตัน วันรุ่งขึ้นต้องไปเสนอหน้าให้ครูสั่งสอน หลายที่ สวัสดีครับ Smiley

jintana
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 08:22:37 AM »

กระผมจะติดตามไปถึงตอนจบครับ  Grin Angry
kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 07:52:24 PM »

การให้ความรู้ เป้นวิทยาทาน ที่ได้กุศลมาก ครับ     ขอบคุณ ขอบคุณ
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 07:59:25 PM »

ผมชอบพี่ santipp เขียนกระทู้ครับ อ่านสนุกได้ความรู้ ภาษาเรียบง่ายได้ใจความ เขียนบ่อยๆ นะครับพี่ผมจะรออ่านครับ เอาแน่
Suthep
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 08:15:32 PM »

เยี่ยมจริงๆครับสำหรับข้อมูลดีๆที่สละเวลาอันมีค่ามาแบ่งปัน
ขอบคุณครับ........  ขอบคุณ   ขอบคุณ   ขอบคุณ   ขอบคุณ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:12:41 PM »

ภาพการซ่อมตู้ตันระบบ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:16:47 PM »

ชุดที่ 2 
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:19:40 PM »

ชุดที่ 3
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:22:33 PM »

ชุดที่ 4
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:24:58 PM »

ชุดที่ 5
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:27:22 PM »

ชุดที่ 6
omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 08:43:10 AM »

อีกไม่นานอาการก้านสูบบวมลูกสูบติดจะตามมา เพราะรุ่น WL ผิดพลาดมาตั่งแต่ตอนผลิตคอมเพรสเชอร์แล้วโดนเครมมาหลายล็อตแล้ว นี่ไม่ใช่การโจมตีสินค้าเขานะครับ แต่ก่อนเป็นผู้วาง line wl  กับมือใด้ยินแต่ข่าวโดนแครมจากแผนกจัดซื้อแต่ตอนนี้ผันตัวมาทำร้านช่อมตู้เย็นเอง จึงรู้ว่ารุ่นนี้เสียบ่อยจริงๆ อีกอย่างเขาคำนวนวัสดุที่ใ้ช้เพียง 5-6ปี เผื่อการกำจัดทำลาย ตามกฎหมาย japan ชื้อตู้เย็นหนึ่งตู้เสียค่ากำจัดเท่าตัวของราคาตู้เย็นตามนโยบายภาวะโลกร้อน  แต่รุ่นนี้ที่japanมีมานานแล้วครับเพราะมันประหยัดไฟ แต่บ้านเขาใช้ไฟ 110 v 60 hzแต่บ้านเราใช้220v50hz พี่น้องครับ แล้วมันชิเหลืออิหยัง
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 07:48:20 PM »

ขอบคุณท่านsantipp และท่านomomo มากครับ  ต้องกลับไปทบทวนอะไรบางอย่างอีกแล้วงานนี้........ ขอบคุณ

ตื่นๆๆๆๆ
seksan chaidee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 02:20:52 PM »

ชุดที่ 5
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมเกี่ยวการสอดแคบทิว เข้าไปในท่อซัคชั่นครับ ว่าใช้แคปทิวเบอร์อะไร ยาวเท่าไหร่ครับ แล้วเมื่อสอดเข้าไปแล้วปลายอีกข้างของแคบทิวจะโผ่ลตรงท่อซัคชั่นก่อนเข้าคอมพ์ ใช่มั้ยครับ แล้วจะเอาปลายแคบทิวไปเชื่อมเข้ากับสแตนเนอร์อย่างไรครับ ขอบคุณมาก ๆ นะครับอาจารย์ทุกๆ ท่าน
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 06:18:30 AM »

ผมกำลังซ่อมรุ่นนี้อยู่ครับ อาการช่องด้านล่างไม่ค่อยเย็นเปิดด้านบนมีน้ำแข็งเกาะคอยล์เย็น
เช็คหลอดฮีดเตอร์ไม่ขาด จะเช็ค Timer แต่หาไม่เจอครับ ไม่รู้ซ่อนไว้ตรงไหน ช่วยทีครับ  cry2!!
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 08:59:22 AM »

ในวงจรก็มี แต่หาไม่เจอ
หรือฝังอยู่ด้านในแต่ดูทั่วแล้วไม่มีที่เปิดได้เลย  Angry
kai2740
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 11:12:17 AM »

พี่ไม่เห็นมีต่อเลย ส่วนที่สอดสายแค็ปทิ้วนะครับแล้วท่อที่เหลือไปต่อกับอะไรครับยังงงตรงนี้อยู่ครับครับอยากรู้ครับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 11:43:09 AM »

คุณ santipp 

เข้ามาบ้างไหม ช่วยตอบทีครับ
ส่งข้อความส่วนตัวหายังไงครับ  ไม่เอา
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 02:33:40 PM »

พี่ไม่เห็นมีต่อเลย ส่วนที่สอดสายแค็ปทิ้วนะครับแล้วท่อที่เหลือไปต่อกับอะไรครับยังงงตรงนี้อยู่ครับครับอยากรู้ครับ

ไม่ได้ใช้อะไรก็น่าจะตัดทิ้งไปน่ะ   เข้าใจว่าคงจะตัดโคนๆ  เพราะพี่เค้าเป็นคนเก็บรายละเอียดดีมาก wav!!

ตื่นๆๆๆๆ
kom123
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:30:02 PM »

แก้แล้วจบสบายอารมณ์เก็บตัง
งานไม่ตีกลับ
ใช้ไปได้นานจนลูกค้าลืม(ถ้าคอมฯไม่พังก่อน)
มาอีกทีซื้อใหม่ไปแล้ว อิอิอิอิอิอิ ดีใจจัง

Line. 086-4208317
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์