ใช้ลำโพง 6*9 นิ้ว 3ทาง เวลาปรับที่ปรีแอมป์ เสียงแหลมแตก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:29:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ลำโพง 6*9 นิ้ว 3ทาง เวลาปรับที่ปรีแอมป์ เสียงแหลมแตก  (อ่าน 3436 ครั้ง)
yup
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 05:01:06 PM »

ใครพอมีวิธีแก้ แนะนำผมบ้างครับ ไม่เอา ใช้ลำโพง6*9นิ้ว 3ทาง เปิดปรกติเสียงก็ออกชัดใสดีครับ  แต่พอเวลาต้องการเพิ่มเสียงเบส ก็เลยหมุนตัวปรับที่ตัว low หมุนไปนิดนึง เสียงเบสก็เพิ่มขึ้นครับ แต่ผมก็ต้องการเพิ่มเบสอีก ก็เลยหมุนเพิ่มอีก แต่คราวนี้ เสียงแหลมที่มันใสอยู่ดีๆ มันก็ออกด้านๆ แตกๆ ไม่ใสเหมือนเดิม(ตัวปรับ low หมุนไปประมาณ 90องศา จากตำแหน่ง min.) จะมีวิธีแก้ไข ยังไงได้บ้างครับ ตอนนี้ก็ปรับเบสไว้สูงสุดเท่าที่ทำได้(โดยไม่ให้เสียงแหลมแตก) ฟังอยู่แบบนี้  แต่ก็อยากได้เสียงเบสเพิ่ม ช่วยหน่อยนะครับ THANK!!

farrut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 10:36:34 AM »

ต้องดูขนาดของลำโพงด้วยว่ารับกับองค์ประกอบที่ท่านซื้อมาได้หรือป่าว..
ถ้าต้องการให้ดังใสๆ+หนักแน่น..ต้องใสซับเข้าไปด้วย
บางทีที่ผมกล่าวมาอาจไม่ถูก..อย่าถือสาผมนะคับ...
บางทีอาจเป็นที่ไฟม่ายพอก็เป็นได้ THANK!!
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 09:23:17 AM »

เสียงเบสไม่แตกครับ ปรับช่อง low  เพิ่มเบสก็ยังได้เพิ่มอีก  เสียงที่แตกเป็นเสียง ทวีสเตอร์ อะครับ (เสียงมันจะแตกพร่าไม่ชัด ไม่ใส) ฉงน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์