อยากซื่อคอมประกอบเองต้องเลือกแบไหนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:45:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื่อคอมประกอบเองต้องเลือกแบไหนครับ  (อ่าน 5763 ครั้ง)
AO_AO
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 10:49:51 AM »

อยากจะทราบว่าถ้าเราจะซื่อคอมไหม่ต้องเลือกอย่างไรคับหรือว่าเลือกซื้อเมน บอดร์ กับCPU อย่างไรเพื่อที่จะให้เข้าและเหมาะสมกันทั้งของ  Intel และ AMD คับและก็วิธีเลือกซื้อเมนบอดร์ ของAMD อย่างไรคับ  และวิธีการดูว่าเมนบอดร์อันนี้มี บัทเท่าไร และกาดร์จอเท่าไหร่ชอกเกทอะไรเหมาะกับCPU รุนไหนอย่างไรคับ งง เศร้าจัง ดีใจจัง

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 12:36:28 PM »

ต้องเข้าเวปแล้วอ่านคู่มือเมนบอร์ด
หรือขอร้านค้าดูคู่มือเมนบอร์ดจนพอใจแล้วค่อยซื้อครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 12:24:55 PM »

ตามด้านบนเลยครับ

แต่ถ้ามือใหม่จริงๆ อย่าดีกว่าครับ ให้ร้านประกอบใ้ห้เลย เขาจัดชุดให้อยู่แล้ว เอาร้านดังๆ ที่มีหน้ามีตาหน่อย เช่น jib งี้อ่ะครับ ผมยกตัวอย่างน่ะร้านอื่นกะได้ถ้าคุณพอใจ แต่ให้ระวังในเรื่องการบริการหลังการขาย ร้านใหญ่ๆที่มีหลายๆสาขา จะทำได้ค่อนข้างดีครับ

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 12:51:30 PM »

เห็นด้วยครับ IT. Service Station
ร้านที่ผมเคยใช้บริการประจำ อยู่ชั้น3 เซียร์ คู่เขยแนะนำว่าดี
ที่ไหนได้ เวลาคอมเสีย ลงใหม่ลูกเดียว ไม่รู้แม้กระทั่ง พิมพ์ไทยไม่ได้พิมพ์อังกฤษได้
มันบอกไวรัส ลงใหม่ 300
พอไม่หายมันไม่พอใจทำหน้าแสดงออกเลย ถึงผมพยามเรียนรู้ให้ไม่เสียค่าโง่ไง
แท้จริง ที่พิมพ์ไทยไม่ได้ ก็แค่เอา google ในช่อง bar ออก ก็ จบแล้ว
ไปกี่ที่ต่อกี่ที่ก็ 300 ไวรัส ลง
พอให้ช่วยเช๊ค มัน งุดหงิด พอไปซื้อของมัน มันยิ้ม คุยดี
ขนาดซื้อของมัน เป็นแสนๆบาทเลย
คู่เขยมีร้านคอม ลพบุรี รับซ่อม และขายอะหลั่ย
ก็สั่งอะหลั่ยที่มัน
เซ็งเป็ดเลย
ผมว่าทางที่ดี ต้องหาร้านคอมที่ เป็นร้านใหญ่ๆที่บริการหลังการขายที่ดี
จะมีใครหนอ? ที่จะบอกชื่อร้านคอมที่บริการหลังการขายที่สุดยอดทั้งที่ เซียร์และพันธ์ทิพย์ ให้ได้มั่ง อยากรู้จัง
 Sad
piyanat_love
member
*

คะแนน5

M X l3 O A l2 D Z A

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:29:04 PM »

ถ้าเลือก CPU กับ Mainboard ให้เข้ากันได้ให้ดูที่ Socket (ตอนนี้น่าเล่น Socket 775) และ FBS (Front Side Bus)

เว็บผมเองครับแจกโปรแกรม เกมส์ เพลง E-Book
http://mxboardza.co.cc
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์