Epson R230 ติดแทงก์แล้วมีปัญหา หมึกย้อนหรือเปล่า?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 09:22:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Epson R230 ติดแทงก์แล้วมีปัญหา หมึกย้อนหรือเปล่า?  (อ่าน 5681 ครั้ง)
kanjaneela
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 06:03:54 PM »

ผมพยายามหาอ่านกระทู่้ แล้วก็เห็นปัญาคล้าย ๆ กัน แต่ผมอยากจะเริ่มหัวข้อใหม่ เพราะคิดว่าอาการแปลกๆ แบบผมอาจจะยังไม่มีใครพูดถึง
คึืืองี้ครับ

ผมถอย R230 มาได้ประมาณอาทิตย์นึง ติดแทงก์ตั้งแต่ถอยเลย พอเอาพริ้นต์ประมาณอาทิตย์นึง ก็สังเกตว่าทำไมหมึกบางสี โดยเฉพาะสีน้ำเงินกับสีน้ำเงินอ่อน (C & LC) มันค่อยออก เลย clean ดู หลายรอบมาก กว่าจะออกครบ ทีนี้ก็มาสังเกตว่า ถ้าไม่พริ้นหรือทิ้งไว้เฉย ๆ (ปกติผมพริ้นทุกวันวันละอย่างน้อย 3-4 แผ่น สีนะครับ) บางสี(หรือทั้งหมด)จะย้อนกลับไปตามสายอยู่ตรงกลาง ๆ สาย หรือไม่ก็ลงไปอยู่เกือบปลายสายตรงใกล้ ๆ tank ....
1) อย่างนี้เรียกอาการหมึกไหลย้อนกลับหรือเปล่า แล้วต้องแก้อย่างไรครับ
2) ผมสังเกตเมือเช้าหลังจาก clean 2-3 รอบ สีไหลกลับมาที่หัวพิมพ์ทุกสี ยกเว้นสีน้ำเงิน (C) ขนาดพริ้น photo ขนาด jumbo เกือบ 80 ภาพ ยังไม่ยอมไหลมาเลย ลอง clean และ print nozzel check ก็ไม่มีอะไรตัน แต่หมึกก็ยังไม่ยอมไหลมาตามสายเหมือนกับสีอื่น ๆ งงอ่ะครับ เกิดอะไรขึ้น โทรไปถามร้าน(ลืมบอกไป ผมอยู่ ตจว.ทางอีสาน) ร้านก็บอกว่าให้ปิดจุกเล็ก แล้วเปิดจุกใหญ่ ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม ไ่ม่ยอมดูดกลับเข้าหัวพิมพ์ ผมกลัวเสียเงินฟรีครับ เทพท่านใดหรือเพื่อน ๆ คนไหนพอจะเแนะนำได้ เชิญครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ป.ล. ช่วงนี้งานพิมพ์สีค่อนข้างเยอะ ผมว่า clean แต่ละที หมึกหายไปเยอะเหมือนกัน ก็เลยอยากได้วิธีที่ไม่มีปัญหา พยายามทำตาม http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=25744.0 แต่ก็ยังไม่ได้ผล ครับ

kanjaneela
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 06:40:18 PM »

ไม่มีใครตอบผมเลยเหรอครับ
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 02:36:37 PM »

วาร์วตลับหมึกน่าจะมีปัญหานะครับ ลองถอดตลับดูครับว่าเวลาถอดตลับหมึกไหลกลับไหน ถ้าถอดตลับหมึกไม่ไหล แต่พอใส่ไหลกลับก็แปลว่าวาร์ว อีกอย่างคือรั่วตามข้อต่อ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์