โน๊ตบุ๊คผมไม่ยอมบูสท์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:56:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุ๊คผมไม่ยอมบูสท์  (อ่าน 2736 ครั้ง)
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 12:32:53 PM »

เป็น ยี่ห้อ TOSHIBA รุ่น SATELLITE M 100 (มีวินโวส์XPติดมากับเครื่องมีลายเส้นของแท้ครับ) อาการคือเมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาแล้ว พอโลโก้TOSHIBAติดขึ้นมาแล้วจะมีให้เลือกอยู่สองทาง คือ
PRESE(F1) TO RESUME
(F2) TO SET UP     เมื่อก่อนผมกด F1 เครื่องก็จะทำการบูสท์ขึ้นมาเอง แต่พออยู่นานไปเรื่อยๆเข้า ตอนนี้ไม่ยอมบูสท์แล้วครับ เข้าไปเซ็ทไบออส LOAD SETUP DEFAULTS ก็ไม่ได้ เห็นเพื่อนบอกว่า ไบออสในเครื่องเสีย จะทำการแก้ไขอย่างไรดีครับ ขอความช่วยเหลือด้วย เพราะผมเซพวงจรทีวีไว้ในนั้นหมดเลย ตอนนี้ทำงานไม่ได้เลยครับ ต้องออกมาอาศัยร้านเน็ตในตัวเมือง ขอมูลไฟล์อีพรอมก็เก็บไว้ในนั้นด้วย

LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 02:51:53 PM »

ถ่านไบออสหมดหรือเปล่าครับ เครื่องถึงฟ้องให้f1  ถ้าเปลี่ยนถ่าน แล้วหายฟ้อง เคลียร์ไบออสที่บอร์ด(แบบล้างความจำให้กับมัน) และตังค่าในไบออสให้เหมาะกับที่สเปคเครื่องของคุณ
และดูว่าในไบออสเจอ HDD คุณหรือไม่ ถ้าเจอ เลือกให้บูสที่ HDD เลยครับ
ลองทำดูครับ
tv_2007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 05:15:47 PM »

ลองเข้าไปที่ เซฟโหมด  ย้ายไฟล์มาไว้ที่ไดร์อื่น ที่ไม่ใช่ไดร์ c   แล้วลงวินโดว์ใหม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์