วิธีต่อสาย Line Out จากเครื่องเล่น CD/MP3 ของ TOYOTA VIGO..มาใช้งานครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:44:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีต่อสาย Line Out จากเครื่องเล่น CD/MP3 ของ TOYOTA VIGO..มาใช้งานครับ  (อ่าน 223335 ครั้ง)
sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 12:24:11 PM »

ถึงคุณ kit457  เดี๋ยวผมจะส่งรูปไปให้คุณดูอีกทีนะครับ....ช้าหน่อยไม่ว่ากันนะครับ... พอดีผมทำงานเข้ากะครับ..ทำ 4 หยุด 2..ต้องรอวันหยุดผมก่อนนะครับ.... เอาแน่ เอาแน่ถ้าอยากจะปรึกษาผมก็เบอร์นี้นะครับ...0812582769..ผมชื่อแจ็ค...นะครับ...ยินดีให้คำปรึกษาสำหรับ ใครที่อยากใช้ FRONT เดิมของ วีโก้ครับ....ผมก็ไม่เก่งมากหรอก..ก็อาศัยเพื่อนๆร่วมงานช่วยกันหาแนวคิดที่ไม่ต้องเสียเงินนะครับ...ผมต่อไว้ยังไม่ได้ใช้งานหรอกครับ...เอาไปลองรถเพื่อนก่อน..ใช้ได้ดีทีเดียว  ...ผมกะลังเก็บตังค์ซื้อ POWER AMP อยู่ครับ..... เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 12:38:48 PM »

ตอบคุณ khigiam  อยากให้ลองถ่ายรูปพวก IC มาให้ดูชัดๆ หน่อยครับ...เดี๋ยวผมจะไปหาข้อมูล DATASHEET มาให้แล้วลองทำดู...ผมรอเพื่อนผม มันมี D-MAX GOAL SERIE ตัวใหม่...อยากใช้ FRONT เดิม..แต่ไม่กล้ามาให้ผมทำ...เขากลัวผมทำพัง...ใจเขาไม่ถึง  ทำไมผมก็เอามาโพสต์ให้ทุกคนเป็นแนวทางแล้วครับ....ยังไงลองถ่ายรูปมาให้ดูก่อนนะ...คนเรามันต้องกล้าทำนะครับ...อาจจะเสี่ยงแต่มันก็น่าลอง..ของผมของใหม่ๆ..ผมยังไม่สนใจเลยครับ...ถอดเลย รื้อเลย..แต่ต้องรื้อให้เป็นนะ..ใจเย็นๆหน่อย...ก่อนถอดผมเอากล้องถ่ายรูปถ่าย ไว้ก่อน  มาร์คน็อตไว้  กันพลาดได้นะครับ... ดีใจจัง ดีใจจัง เยี่ยมมาก
sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 12:51:08 PM »

ผมเข้าเว็บนี้..แทบทุกวัน..ใครอยากจะสอบถามอะไร..ผมยินดีตอบให้นะครับ...สำหรับรถพวก D-MAX หรือ วีโก้ รุ่นใหม่ลองถอดดูว่ามี IC เบอร์ LC75010 หรือเปล่า เพราะตัวนี้หละ หัวใจของเรา...ลองหาดู  ถ่ายรูปมาให้ดูกันบ้างดิครับ...ใครอยากจะติดต่อทางเมล์..ก็อันนี้นะ..sekbboy@yahoo.com ยินดีตอบให้ถ้าผมพอที่จะตอบได้ครับ.....ผมชื่อแจ็ค นะครับ เด็กสุพรรณ...อยู่ศรีประจันต์ ครับ.. เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
khigiam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 12:42:58 PM »

ขอโทษด้วยนะครับ ยังไม่มีเวลาแกะเลย พอดีน้องเอารถไปใช้น่ะครับ
เดี๋ยวเค้ากลับมา ผมจะรีบถอดเลยนะครับ แต่ก็กลัวประกอบไม่ได้จัง  เศร้าจัง
khigiam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 03:21:16 PM »

มาแล้วครับ ic เบอร์ LC75411กล้องผมมันไม่ชัดน่ะครับ รบกวนด้วยครับ
khigiam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:27:34 AM »

รูป วิทยุ D-max

Cool

sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:32:25 AM »

ผมหาข้อมูลให้แล้วนะ...สัญญาณจะมีคู่หน้า ( FRONT ) และคู่หลังนะ (REAR ) ให้เลือกใช้เอา อันไหนก็ได้

ขาที่ 14 RF OUT
ขาที่ 23 LF OUT  นี่คือคู่ที่ 1 นะ 

ขาที่  15 RR OUT
ขาที่  22 LR OUT  นี่คือคู่ที่ 2 นะ

วิธีการบัดกรีก็ดูตามรูปสายตัวอย่างของผมนะ
สีแดงไปเข้าที่ RF หรือ RR
สีขาวไปเข้าที่ LF หรือ LR
ส่านกราวด์หาลงตรงขั้วลบของวงจรก็ได้  ง่ายดี......ได้ผลยังไงก็บอกด้วยนะ

ถ้าสำเร็จก็อย่าลืม ไปเปิดกระทู้ให้คนที่เขามี FRONT D-MAX ดูมั่งละกัน..อย่าอุปไว้คนเดียวละ...โชคดีครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เอาแน่ เอาแน่
khigiam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:52:47 PM »

ผมว่าจะลองต่อจากตัว kk 4560 ซึ่งอยู่หลังภาคปรี
ไม่ทราบว่าจะเป็นยังไงครับ
รบกวนดู datasheet ของตัวนี้ให้ด้วยครับ ว่ามันสามารถใช้งานได้ไหม

http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=3123B001BA1E[HCCN38G8BHBI1YDFV
sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:14:10 AM »

ผมลองดูข้อมูล DATA SHEET แล้ว...ดูแล้วถ้าเอาจากตัวนั้นมันไม่ค่อยเวิร์ค...แต่ยังไม่ฟันธงนะ
ยังไงคุณลองต่อลองมาเข้าปรีแอมป์ ของเราแล้วเข้า POWER ลองฟังเสียงดูก่อนก็ได้.....
โดยส่วนตัว..ผมว่ามันต้องมีพวกสัญญาณรบกวนมาด้วยแน่.... ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา  ลองดูก่อนละกันนะ.. เยี่ยมมาก
khigiam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 12:20:18 PM »

ต่อออกมาแล้วครับ ลองไฟที่บ้านกับแอมป์บ้าน เสียงใช้ได้ ออกดิบๆ หน่อย
แต่พอไปลงรถ ดันออกข้างเดียวครับ ลองเช็คดูภาคปรีเสียเลยครับ
ไม่แน่ใจว่าไปผิดตรงไหน javascript:void(0);
khigiam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 12:32:10 PM »

ตอนแรกที่ต่อ ic เบอร์ LC75411 ก่อนเข้าภาคปรี เสียงมันออกเบามากๆ ก็เลยลองเปลี่ยนดูน่ะครับ javascript:void(0); งานเข้าเลย
sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 08:31:40 PM »

อยากให้โพสน์รูปการต่อของคุณให้ดูหน่อยครับ....พูดอย่างเดียวไม่มีภาพมันบอกสาเหตุได้ยากครับ ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา
mmotion
member
*

คะแนน0

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 10:08:54 AM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก 
ic เบอร์ LC75411 ต่อแล้วใช้ได้ผลครับ เสียงออกมาใสมาก volume ก็ปรับได้ตามปกติ

แต่มีเรื่องรบกวนอีกหน่อยรบกวนหาจุดที่มีไฟรีโมทให้หน่อยนะครับ    Cheesy Cheesy
sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 03:30:13 PM »

ไฟ รีโมท นั้นสำหรับผมทำสวิตซ์เปิดปิดไว้ต่างหากครับง่ายดีและก็ไม่ต้องกลัวว่ากระแสจะไม่พอจ่าย
ให้กับ Power Amp ของเราครับ..สำหรับปรีแอมป์มันพออยู่แล้วเขากินกระแสไม่มาก..แต่ถ้าอยากทำจริง ๆ
เห็นมีคนเขาแนะนำให้ไปต่อเอากับหลอดไฟหน้าปัดครับ..เวลาเราเปิด Front ของเรามันจะมีไฟ 12 โวลต์มาจ่าย
ให้หลอดไฟ เอาตรงนั้นก็ได้ครับ..ใช้ได้ไม่ต้องกลัว...แต่เรื่องกระแสอาจจะไม่พอนะกรณีคุณใช้ Power Amp ขับหลายๆตัว...กระจ่างมั้ยครับ...ทำเวิคแล้วน่าจะถ่ายรูปวิธีการแล้วตั้งกระทู้ใหม่ให้เพื่อนคนอื่นเขาบ้างนะ...
เพราะเว็บนี้เขาเป็นสังคมแห่งการแบ่งปันความรู้ดีดีครับ... เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เอาแน่
sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:02:59 PM »

เห็นมีคนเขาโม ทำ Line in (AUX ) กันแล้ว  ใครทำบ้างแล้วเอารูปมาให้ดูบ้างดิครับ
เดี๋ยวผมจะได้ทำมั่ง..เห็นเขาเอาขาที่ 19 RMU ต่อ R 1K แล้วจั้มลงกราวด์...แล้วต่อสัญญาณ Line IN จากขานี้ครับ.....

Pin 15: RSR+ (Audio Signal to Rear Audio Controller
Pin 16: RSR- (Audio Signal to Rear Audio Controller
Pin 17: RSL+ (Audio Signal to Rear Audio Controller
Pin 18: RSL- (Audio Signal to Rear Audio Controller

โดยใช้ขา 16 กับ 18 เป็นกราวด์
ขา15 เป็นสัญญาณเข้าด้านขวา
ขา17 เป็นสัญญาณเข้าด้านซ้าย

เวลาใช้งานก็กดปุม DISC 2 ครั้ง ข้อความที่หน้าจอก็จะเปลี่ยนเป็น AUX ใช้งานได้

ใครทำแล้วโพสน์รูปมาให้ดูบ้างดิ เดี๋ยวผมจะลองทำมั่งครับ
mmotion
member
*

คะแนน0

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:28:55 PM »

ขอบคุณ ต้องขอโทษด้วยครับ ทำแล้ว( LC75411 )ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูน่ะครับ
เรื่องไฟรีโมทน่ะครับผมลองต่อดูที่ไฟหน้าปัดดูแล้วไฟมันไม่พอง่ะครับได้แค่6voltเอง
ผมไม่แน่ใจว่าต่อจากไหน ไฟหน้าปัดมันอยู่ใต้display จั้มมันด้านหลังลองเอาไปขับรีเลย์ 6v
ดูไฟหน้าปัดครับ  มีท่านใดได้ลองทำดูแล้วรบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ
ไม่อยากใช้สวิตซ์นอกน่ะครับ
prem1144
member
*

คะแนน0

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:10:58 PM »

ไม่ทราบว่า line out ทำได้เฉพาะของ Vigo หรอครับ ของรุ่นอื่นทำได้มั้ยผมใช้ new altis 1.6G อยู่อ่ะนะ อยากทำเหมือนกันครับ ถ้าได้พรุ่งนี้รื้อทำเลยครับ  เยี่ยมมาก
sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 06:52:41 PM »

ต้องรื้อดูเบอร์ไอซีมาให้ดูกันก่อน..ผมคิดว่าได้นะ เพราะของ TOYOTA คล้ายๆกันครับ ถ่ายรูปมาให้ดูซิครับ เยี่ยมมาก
khigiam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 01:29:12 PM »

รูปไม่ขึ้น เอาใหม่

talamok
member
*

คะแนน0

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 04:08:08 PM »

เห็นมีคนเขาโม ทำ Line in (AUX ) กันแล้ว  ใครทำบ้างแล้วเอารูปมาให้ดูบ้างดิครับ
เดี๋ยวผมจะได้ทำมั่ง..เห็นเขาเอาขาที่ 19 RMU ต่อ R 1K แล้วจั้มลงกราวด์...แล้วต่อสัญญาณ Line IN จากขานี้ครับ.....

Pin 15: RSR+ (Audio Signal to Rear Audio Controller
Pin 16: RSR- (Audio Signal to Rear Audio Controller
Pin 17: RSL+ (Audio Signal to Rear Audio Controller
Pin 18: RSL- (Audio Signal to Rear Audio Controller

เวลาใช้งานก็กดปุม DISC 2 ครั้ง ข้อความที่หน้าจอก็จะเปลี่ยนเป็น AUX ใช้งานได้

ใครทำแล้วโพสน์รูปมาให้ดูบ้างดิ เดี๋ยวผมจะลองทำมั่งครับ

ผมทำเองครับ  ดูได้ที่ http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=74502.0

ของ fujitsu ten  นะครับ

BLOW OFF
member
*

คะแนน0

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 06:22:04 PM »

ของผมเป็นวีโก้รุ่นปี2007 ซีดีไม่มีเทปคนละรุ่นกับที่คุณ sekbboy ทำมาครับซีดีรุ่นนี้ใช้ ic เบอร์ LC75412ครับ วงจรคล้ายๆกับของ dmax เลยครับ รบกวนคุณ sekbboy ดูให้ด้วยครับผมอยากได้LINE OUT ครับ
m_mm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 08:46:14 AM »

ผมทำเองครับ  ดูได้ที่ http://www.vigothailand.com/board/index.php?topic=74502.0

ของ fujitsu ten  นะครับ

แล้วถ้าเป็นรุ่นเก่าที่มีเทปทำได้ไหมครับ อยากได้เดิม ๆ แต่ว่ามีฟังก์ชั่นมากขึ้นอะครับ lv!
mmotion
member
*

คะแนน0

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 11:38:03 AM »

help!!! มีใครเคยทำสายรีโมทที่ต่อไฟจากหน้าปัดของวิทยุดีแมกหรือยังครับ
ถ้ามีของดูหน่อย  ผมรื้อออกมาดูแล้วมันเป็นปริ้นสองหน้าน่ะ และหลอไฟก็อยู่ใต้หน้าปัดด้วย
ไม่รู้จะต่อจากจุดไหน รบกวนถามผู้หน่อยนะครับ lv! (มีรูปก็ดีนะครับ)
sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 09:08:32 PM »

ของผมเป็นวีโก้รุ่นปี2007 ซีดีไม่มีเทปคนละรุ่นกับที่คุณ sekbboy ทำมาครับซีดีรุ่นนี้ใช้ ic เบอร์ LC75412ครับ วงจรคล้ายๆกับของ dmax เลยครับ รบกวนคุณ sekbboy ดูให้ด้วยครับผมอยากได้LINE OUT ครับ .....

ผมไม่ได้เงียบไป  แต่ไปหาข้อมูลมาให้แล้วนะ.... เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

ขา 31.....LF OUT
                                 ขา 30.....LR OUT.....อันนี้ชุดที่ 1 นะ

ขา 19.......RR OUT
                                  ขา 18.......RF OUT.....อันนี้ชุดที่ 2 นะ

เลือกเอาว่าจะเอาชุดที่ 1 หรือ 2 ก็ได้     ok นะครับ โชคดีครับ  มีปัญหาอะไรก็มาโพสน์ไว้อีกนะ ดีใจจัง ดีใจจัง

BLOW OFF
member
*

คะแนน0

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:44:29 PM »

ขอบคุณครับ จะลองไปทำดูครับ
prem1144
member
*

คะแนน0

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 06:59:25 PM »

ไม่ทราบว่า line out ทำได้เฉพาะของ Vigo หรอครับ ของรุ่นอื่นทำได้มั้ยผมใช้ new altis 1.6G อยู่อ่ะนะ อยากทำเหมือนกันครับ ถ้าได้พรุ่งนี้รื้อทำเลยครับ  เยี่ยมมาก

รื่อมาให้ดูแล้วครับ วิทยุ new altis 1.6G ครับ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ ว่าทำได้ป่าว IC ไม่เหมือนกันครับ ของผมไม่มี LC75411 ซักตัวเลยครับ

sekbboy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 06:21:20 PM »

เยี่ยมมาก   รบกวนช่วยอ่านเบอร์ไอซีในวงกลมแดง...กับเหลืองหน่อยครับ.....รูปมันไม่ค่อยชัดเลยครับ
...เดี๋ยวผมจะหาข้อมูลให้...ผมว่าตัวสีแดงน่าจะใช่มากกว่าครับ...โพสน์มาละกันครับ เดี๋ยวสักอาทิตย์นึงจะเข้ามใหม่..พอดีมีธุระต้องกลับบ้านที่สุพรรณครับ....ไปงานอนุสรณ์ดอนเจดีย์อะครับ.. เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
prem1144
member
*

คะแนน0

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:02:12 PM »

เยี่ยมมาก   รบกวนช่วยอ่านเบอร์ไอซีในวงกลมแดง...กับเหลืองหน่อยครับ.....รูปมันไม่ค่อยชัดเลยครับ
...เดี๋ยวผมจะหาข้อมูลให้...ผมว่าตัวสีแดงน่าจะใช่มากกว่าครับ...โพสน์มาละกันครับ เดี๋ยวสักอาทิตย์นึงจะเข้ามใหม่..พอดีมีธุระต้องกลับบ้านที่สุพรรณครับ....ไปงานอนุสรณ์ดอนเจดีย์อะครับ.. เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

วงกลมแดง นะครับ
NXP
SAF7730HV/324
SJ6B89.1   05
ZSD08363
ผมหาใน Google แล้วก็ไม่ได้อะไรเลยครับ

ส่วนวงกลมเหลืองนะครับ
NEC
703273YGC387
V850FS/SG2
0840K3002
ตัวนี้ก็หาใน google แล้วไม่ได้อะไรเหมือนกันครับ
รบกวนด้วยนะครับ
tduangman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 02:55:51 PM »

หัวใจหลักของเราอยู่ที่ IC เบอร์ LC75010...ซึ่งเป็น IC แปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาล็อกครับ
...ตอนแรกผมลองผิดลองถูกโดยไปเอาสัญญาณอินพุทที่ IC ขยายมาใช้...ปรากฎว่า..ไม่ได้ผลคับ
...ต้องเร่งโวลลุ่มไปจนถึง.40 โน่นแนะ..เลยไปหาข้อมูลของ IC เบอร์ LC75010 ใหม่คับ...ปรากฎว่า
..ได้ผลครับ...สัญญาณดีสุดยอดคับ..ไม่มีฮัมด้วย..ดูรูปต่อละกัน
เำพิ่มเติมครับ เกี่ยวกับ LC75010 http://pdf1.alldatasheet.com/datasheet-pdf/view/90099/SANYO/LC75010W.html
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์