ช่วยจัดชุดเครื่องเสียง (หอประชุม)ให้ผมหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:27:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยจัดชุดเครื่องเสียง (หอประชุม)ให้ผมหน่อยครับ  (อ่าน 9261 ครั้ง)
yup
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 05:13:14 PM »

ผมต้องการติดตั้งชุดเครื่องเสียงในหอประชุมของโรงเรียนหน่อยครับ(อาจารย์ ขอแรงศิษยเก่าหลายๆคนช่วยๆกัน) อุปกรณ์ โรงเรียนเป็นคนซื้อครับ พวกผมออกแต่แรง  แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง ผมเลยออกความเห็นว่า จะเอาไปปรึกษา เวป lek sound ดูก่อน หอประชุมของโรงเรียนขนาด กว้าง 21ม.ยาว45ม. ฝ้า(ฉาบเรียบ)สูงจากพื้นประมาณ6-7ม. ด้านข้างเป็นระเบียงโล่งๆครับ(อยู่ชั้น3) ลมพัดผ่านได้ครับ ผมควรใช้เครื่องแบบไหนดี ต้องใช้เครื่องลายไหมครับ ลำโพงยังไง ต้องมีมิกซ์ด้วยหรือเปล่า จะเอาไว้พูด เวลาประชุมนักรียน หรือผู้ปกครอง บางที่ก็ให้เช่าสถานที่จัดงานเลี้ยงต่างๆ(งานแต่ง  งานฉลอง งานวันเกิด)เปิดเพลงบ้างบางครั้งครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ บริษัทมาเสนอหลายที่แล้วครับ ครูใหญ่บอกว่าสู้ราคาไม่ไหว เลยลองถามลูกศิษย์ดูบ้าง ขอแบบครอบคลุมพื้นที่ได้ยินทั้งหมดก็แลวกัน(อย่าให้เสียงสะท้อนไปสะท้อนมา  ขอให้มันดังพร้อมๆกันในหอประชุม  Cool   ช่วยผมหน่อยนะครับ

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:43:58 AM »

ผมกำลังวาดรูปประกอบให้ดูนะ รอนิดนึง
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 08:43:05 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
ลำโพง ใช้ของ BOSE จะเป็นแบบคอลัมม์หรือฝังฝ้าก็แล้วแต่ แต่ผมว่าแบบคอลัมม์เสียงน่าจะดีกว่าแบบฝังฝ้านะครับ
แอมป์ ลองใช้ของ CROWN น่าจะไฮเอนด์ ดีเหมือนกันน่ะครับ อิอิ
แนะนำไมค์ลอย น่าจะดีกว่า แต่มีไมค์สายไว้ใช้ก็ไม่เสียหายอะไร ไม่เปลืองถ่านด้วย อิอิ
มิกเซอร์ ใช้ของอะไรดีหว่า bosstech หรือ yamaha
ถ้าจะให้ดีก็ควรเพิ่ม EQ ไปด้วย (แล้วแต่นะครับ)
pachai101
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:35:33 PM »

Sad Sad ต้องดูงบประมาณก่อนครับ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 02:59:51 PM »

ข้อมูลที่คุณ yup ให้มาผมวาดเป็น 3 มิติเป็นตัวอย่างให้ดู เป็นเบื้องต้นก่อน
เรื่องงบประมาณ น่าจะแบบ ประหยัดๆ ท่านใดมีแนวคิด อย่างไรก็ช่วยๆกันตอบนะครับ
ton66
member
*

คะแนน1

ton6_6@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 05:52:42 PM »

อันนี้แบบคร่าวๆนะครับ แล้วแต่งบประมาณนะครับ ถ้าในห้องมีจัดงานบันเทิงบ่อยก็แนะนำไห้ แขวนลำโพงกลางแหลม15นิ้วสองทางข้างละ2เซทไปเลยครับทางด้านหน้าเวที และซับวางพื้น18นิ้วข้างละสองเซทเช่นกัน และตรงส่วนช่วงด้านหน้าเวทีห้องไล่มาถึงท้ายห้องนะครับแนะนำให้ติดลำโพงเพดานขนาด8นิ้วครับ เวลาติดตั้งให้แบ่งเปนสองแถวนะครับส่วนเรื่องจำนวนของแต่ละแถวขึ้นอยู่กะความเหมาะสมของห้อง ต่อมาก็เปนเครื่องปรุงต่างๆนะครับหลักๆเลยก็ 1.มิกเซอร์ (อันนี้แล้วแต่งบประมานนะครับ)
                             2.EQ
                             3.SPEAKER MANAGEMENT เช่นพวก Drive rack ประมานนี้ ตัวนี้สำคัญต่ระบบมาก จะมีหน้าที่ตัดแบ่งสัญญาณ และควบคุมการดีเลย์ของลำโพงติดเพดานได้กับลำโพงหลักได้ ถ้าปรับเซท อย่างถูกวิธีครับ
                             4.เพาเวอร์แอม (อันนี้แล้วแต่งบประมานนะครับ)
                             5. เอฟเฟคร้อง (อันนี้ไม่มีไม่เปนไรแล้วแต่ความต้องการนะครับ)
อ่อลืมลำโพงมอนิเตอร์ไปผมแนะนำว่าลงซักสองใบก็พอนะครับ
ส่วนเรื่องไมค์ลอยก็ต้องดูว่าห้องคอนโทรลนะครับว่าอยู่ตรงไหนถ้าไกลมากหรือมีสิ่งกีดขวางมากก็เดินสายอากาศไว้ไกล้ๆกะตัวเวทีเลย ส่วนไมค์สายก็เดินสายแล้วทำเพลทเสียบไว้หน้าเวที เอาเปนว่าแค่นี้ก่อนแล้วกันนะครับ ปวดตาครับเพราะพิมพ์ช้า ถ้ามีข้อสงสัยยังไงยินดีไห้คำปรึกษาทั้งระบบเสียงและระบบภาพครับ 0866203440 ต้นครับ ผมทำมาหลายสิบห้องแล้วทั้งราชการและเอกชนครับไปฟังได้เลย

SETUP&DESIGN
PROFESSIONAL AUDIO
ton66
member
*

คะแนน1

ton6_6@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 06:05:48 PM »

เพิ่มเติมนะครับ ตัว speaker management ลองดูตัวนี้ดูนะครับถูกดีมีฟังก์ชั่นครบ http://www.spksound.co.th/productDetail.asp?PID=1080&keyword=&G=2&B=&S=yes
หน่วงเวลาได้เยอะเหมือนกัน ส่วนเรื่องเสียงก็แล้วแต่ฝีมือคนเซทแล้วกันนะครับ.....

SETUP&DESIGN
PROFESSIONAL AUDIO
chay-4
member
*

คะแนน1

chay-4@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 06:28:37 PM »

ถ้าตามที่คุณต้องการน่าจะเป็นลํกษณะแบบใช้งานทั่วไป ฉะนั้นลำโพงเพดานคงจะไม่เหมาะกับงานของคุณ ผมขอยกตัวอย่างงานนึงมาให้ดูครับ

รับออกแบบและผลิตตู้ลำโพงและออกแบบติดตั้งแก้ไขระบบเสียงทุกชนิด
chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 06:32:49 PM »

งานนี้มีการทำลำโพงDelayหรือลำโพงต่อระยะอยู่2ช่วง

รับออกแบบและผลิตตู้ลำโพงและออกแบบติดตั้งแก้ไขระบบเสียงทุกชนิด
chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 06:34:44 PM »

โดยมีลำโพงชุดPA(หรือชุดหลัก)อยู่2ข้างของเวที

chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 06:40:37 PM »

หัวใจของระบบคือตัวนี้ครับ RCF speaker management

chay-4
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 07:56:45 PM »

ระบบคร่าวๆก็ตามนี้ครับ  สำหรับห้องนี้ ใช้ Mid-hi PA 15นิ้ว ข้างละ2ใบ Low 18นิ้ว2ดอก ข้างละตู้  ชุดDelay(ลำโพงต่อระยะ) ใช้ Mid-hi  15นิ้ว ข้างละ1ใบ Monitor บนเวที 15นิ้ว ข้างละ1ใบ

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 10:02:07 AM »

ขอขอบคุณอย่างมากๆ สำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ  เรื่องงบเห็นครูใหญ่บอกว่า ประหยัดได้มันก็ดี(ตอบตามสูตรเลยครับ ครูผม )เผื่อเหลืองบไว้ทาสีประตูรั้วสักหน่อย แต่ตอนนี้เรื่องเครื่องเสียงมันสำคัญกว่า เพราะมีคนมาติดต่อขอใช้สถานที่อยู่เรื่อยๆ เจ้าของงานบางจ้าวก็หาเครื่องเสียงมาเองเลยครับ  ผมเองก็ได้ความรู้ด้านเครื่องเสียง กับไฟฟ้าก็จากการมาช่วย อาจารย์ติดตั้งเวลามีงานแบบน้ละครับ เครื่องเดิมมันก็พื้นๆครับ  แต่ที่จะทำใหม่ก็เพราะว่าเห็นรุ่นพี่หลายๆรุ่น มาช่วยแต่งหอประชุมซะสวยเลย(ฟรีทั้งนั้น รร.ซื้อฉพาะอุปกรณ์)ช่วยๆกัน เลยว่าจะทำเครื่องเสียงให้ดูดีสักหน่อย (แบบชาวบ้านๆครับ) ตามที่ผมตั้งใจไว้นะครับ(ผมคนเดียว)ว่าจะเอาลำโพงแบบฝังฝ้าครับ ของเดิมเป็นตู้แขวนครับ(อยู่หน้าเวที2ตู้ และช่วงกลางหันไปด้านหลังอีก2ตู้ เวลาพูดเสียงมันสะท้อนไปมาฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง ) ผมกะจะใช้12นิ้วเรียงจากหน้าไปหลังข้างละ8ดอก แต่ไม่รู้ว่าเวลาพูดเสียงมันจะดังออกมาพร้อมเพรียงกันหรือเปล่า  พี่ๆมีวิธีที่ทำห้ลำโพงที่ลากสายยาวๆดังพร้อมๆกันไหมครับ  เห็นเสียงตามสายแถวบ้านพูดทีไรบ้านผมอยู่ช่วงกลางๆฟังไม่รู้เรื่องเลยครับ  ปล.ครับเครื่องเดิมมีแค่เครื่องหน้ามิกซ์ เอคโค่ และตัวอะไรอีก2ตัวไม่ทราบครับ อ.เคยบอกทีนึงแล้วจำไม่ได้  ช่วยกัแนะนำผมอีกนะครับ ขอบคุณครับ เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์