ถ้าจะเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ ตู้แช่ ใช้ของยี่ห้ออะไรดีคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:56:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ ตู้แช่ ใช้ของยี่ห้ออะไรดีคับ  (อ่าน 4685 ครั้ง)
69
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 05:45:20 AM »

ถ้าจะเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์ ตู้แช่ ใช้ของยี่ห้ออะไรดีคับ

อาการมันคือ มันเย็นแต่มันไม่เย็นจัดเหมือนตอนมาใหม่แล้วน่ะคับ
เครื่องมันก็ใช้มา 5-6 ปีแล้วคับ ใช้งานค่อนข้างหนักทีเดียว
ให้ช่างมาดูเรื่องน้ำยาแล้ว แต่ก็ไม่มีปัญหาเรื่องขาดหรือรั่ว
ช่างเลยบอกว่าคงต้องเปลี่ยนคอมใหม่

ตัวเดิมเป็น R134a 1/3HP เป็นแบบลูกสูบ ยี่ห้อเลือนไปแล้ว แต่ช่างบอกว่าไม่มีขายในบ้านเราน่ะคับ
พอดีไม่มีความรู้คับเรื่องนี้น่ะคับ แต่กลัวโดนร้านหลอกและฟันมากเกินความจริงคับ

จะได้บอกช่างเขาเปลี่ยนได้ หรือไม่ ผมก็อาจจะซื้อเองและยกไปให้เขาเปลี่ยนให้เลยน่ะคับ

สิ่งที่อยากรู้คับ
1.ยี่ห้อที่จะต้องใช้ เอาแบบดีที่สุด ที่มีขายในบ้านเราคับ
2.แหล่งหรือร้านที่จะไปซื้อ
3.มีของปลอมหรือลอกเลียนไหม
4.ราคาคอมลูกล่ะปะมาณ....? และ ค่าแรงช่าง+อื่นต่างๆนาๆ ควรจะปะมาณ...?
5.เราจะใช้แบบโรตารี่ได้ไหมคับ?
มันจะได้เงียบๆ เพราะวางในห้องน่ะคับ(ตัวเก่า แรกๆก็เงียบดี หลังๆหลายปีผ่านไปดังมากคับ)
แล้วผลที่ให้ในการทำความเย็นต่างกันไหมคับ?
6.อยากรู้ว่าพวกตู้แช่ เขาสามารถติดระบบ inverter ได้ไหมคับ? ถ้าได้ เหมาะไหมคับ? กับงานแบบนี้ ที่เลี้ยงอุณหภูมิในตู้ไว้ให้นิ่งตลอดคับ

ต้องรบกวนทุกท่านด้วยคับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 01:30:33 PM »

ชื่อคุณ Sixty nine ฝรั่งเห็นแล้วยิ้มครับ เยี่ยมมาก Cool

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์