ทำยังไงให้ KARAOK VOL.14 อ่านซาวฟรอนได้ครับ

ทำยังไงให้ KARAOK VOL.14 อ่านซาวฟรอนได้ครับ

<< < (2/5) > >>

thaiworkman:
เมื่อวานลองใช้ all in one กับ sonar แยกเสียงมาจอยกับ soundfront
ใช้ได้ครับ

pongpitak101:
เล่นผ่านซาวด์การ์ดสิครับ ถ้าเครื่องไม่แรงก็สามารถเล่นผ่านได้   แต่ต้องไปหาซาวด์การ์ดดีๆสักตัวน่ะครับ

ลองไปตามหาที่นี่ครับ แนะนำทุกโปรแกรมคาราโอเกะครับ
  http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?board=20.0  ความรู้เครื่องเสียงเพียบเหมือนกันครับ

wormkung:
อ้างจาก: pongpitak101 ที่ มกราคม 13, 2009, 10:33:12 AM

เล่นผ่านซาวด์การ์ดสิครับ ถ้าเครื่องไม่แรงก็สามารถเล่นผ่านได้   แต่ต้องไปหาซาวด์การ์ดดีๆสักตัวน่ะครับ

ลองไปตามหาที่นี่ครับ แนะนำทุกโปรแกรมคาราโอเกะครับ
  http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?board=20.0  ความรู้เครื่องเสียงเพียบเหมือนกันครับ

ถึงซาวด์การ์ดจะดีแค่ไหน แต่ถ้าคุณยังไฟล์ midi โดยตรง มันก็ยังได้แค่ เสียงดนตรี(เลียนแบบ) 16 ช่อง(เครื่องดนตรี)นั่นคือหลักการของ midi (เพื่อลดขนาดไฟล์)
เลยมีคนคิดว่าทำอย่างไถึงจะให้เสียง midi ออกมาใกล้เคียงเสียงดนตรีให้มากที่สุด เลยมีการทำไฟล์เสียงดนตรีแต่ละชิ้นขึ้นมา ในรูปแบบ เป็น wave แล้วตั้งชื่อว่า ซาวด์ฟอนด์ (SF) แล้วหาโปรแกรมที่เทียบเคียงไฟล์ midi และ ซาวด์ฟอนด์ โดยให้อ่าน midi แล้วไปเทียบกับ ซาวด์ฟอนด์ ว่าเป็นเสียงเครื่องดนตรีชนิดไหนแล้วส่งเสียงจากซาวด์ฟอนด์ออกไป (เสียงจะดีขึ้นมากและสมจริงสมจังขึ้นอีก)
ข้อดของซาวด์ฟอนด์...1.ให้เสียงของ midi ที่ดีมากๆๆ
                     2. แม้เป็นซาวด์การ์ดออนบอร์ดก็เล่นได้
ข้อเสีย...1.เป็นไฟล์ที่ขนาดใหญ่เมื่อโหลดร่วมกับโปรแกรมคาราโอเกะที่เล่นซาวด์ฟอนด์ได้ จะกินแรมอย่างมหาศาล
         2.เครื่องที่เล่นโปรแกรมต้องเสปคสูงพอควร(แรมเยอะ ซีพียูแรง ไม่งั้นเวลาเรียกใช้งานเพลงจะกระตุก)
         3. บลาาๆๆ...ยังคิดไม่ออก(อิอิ)
ข้อแนะนำ.หากท่านมีซาวด์การ์ดยี่ห้อดังๆๆดีๆๆ แล้วลองเล่นกับคาราโอเกะ+ซาวด์ฟอนด์ รับรองกระหึ่ม.......คร้าบบบบเสียงนี่แน่นบึ๊ก.....

พรเทพ-LSV team♥:
เรียนคุณ wormkung เวลาตอบกระทู้ให้กดตรง ตอบ นะครับ ไม่ใช่ อ้างถึง นะครับ  thank2

wormkung:
ขอโทษนะครับ...
.....
ที่อ้างถึงข้างบน เพราะอยากให้คนมาตอบทราบถึงประเด็นการตอบคำถามน่ะครับ
(เจ้าของกระทู้ตั้งถามในส่วนการเล่นซาวด์ฟอนด์)ส่วนการที่จะมีการ์ดเสียงดีหรือไม่ดี นั่นอีกประเด็นหนึ่ง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว