วิธีแก้เสียง วี้ด
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้เสียง วี้ด  (อ่าน 13126 ครั้ง)
pat009
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:04:37 PM »

Embarrassed สวัสดีครับ  พ่อ แม่ พี่ น้อง  ผม pat009.  อยากจะถามท่านผู้รู้ ให้ช่วยบอกวีธีแก้ ปัญหาเสียงวี้ดในรถยนต์  เพราะติดตั้งเครื่องเสียง เวลารถวิ่งจะได้ยิน WAWW!!

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 10:09:21 PM »

ติดตั้งเครื่องเสียงมานานแล้วถึงมีอาการเสียงหวีด  หรือเป็นตั้งแต่เริ่มแรกเลย
ไม่รู้มีอุปกรณ์อะไรบ้างที่ติดมาทั้งหมดนะครับ  สายไฟสายสัญญาณใช้แบบทั่วไป
หรือแบบแพง  หรือแบบถูกที่สุด  และรถยนต์รุ่นใหนด้วยนะ 
เดี๋ยวผมจะได้วาดรูปประกอบให้ดู
pat009
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 09:43:42 PM »

ติดตั้งมา ประมานวันที่ 25 พ.ย.51 ที่ผ่านมานี้ครับพี่   สาย แบต 10 mm. สายสัญญาณเมตรละ 45 บ. ครับ หัว แจ็ค ใช้ ทองเหลือง อย่างดี รถเก็ง  mitsubishi   lancer ครับ ขอบคุณ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 08:54:54 PM »

สาเหตุมีหลายประการ ลองตั้งสมมุติฐานก่อนว่าเป็นที่ใด ส่วนไดชาร์ทนั้นเอาไว้ทีหลังสุด
1  ถ้าติดมาทีแรกเลยไม่เป็น แล้วมาเป็นทีหลัง สาเหตุอาจจะเกิดการหลวมจุดต่อใดๆ เช่นขั้วต่อที่ด้านหลังวิทยุ
สายแจ็ค สายกราวด์ 
2  แยกสาเหตุว่ากวนที่เพาเวอร์แอมป์ หรือปรี หรือวิทยุ
3  ปลดสายอิทพุทแอมป์ออก เปิดเครื่องทำงาน มีเสียงกวนหรือไม่
4  ต่อสายจากปรี เข้าแอมป์  ด้านอินพุทปรี ลอยไว้ก่อน เปิดเครื่องทำงาน มีเสียงกวนหรือไม่
5  ต่อสายจากวิทยุเข้าแอมป์เลย เปิดเครื่องทำงาน มีเสียงกวนหรือไม่ 
ถ้าสาเหตุมาจากวิทยุและปรี การใ่ส่้โช๊คที่ไฟบวก ก่อนต่อเข้าวิทยุและปรี จะช่วยได้
ถ้ากวนทางสายสัญญาณต้องใช้ตัวแยกกราวด์สัญญาณ   
ผมลืมถามว่า ในรถมีอุปกรณ์ อะไรบ้าง ยี่ห้อ รุ่น จำนวน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์