มีเรื่องครับพี่ๆ พัดลมเจ้ากรรมของผมมัน.....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:36:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องครับพี่ๆ พัดลมเจ้ากรรมของผมมัน.....  (อ่าน 12939 ครั้ง)
Alond
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 12:18:59 PM »

อาการมีดังนั้ครับ
1  เมื่อกดเบอร์1,2มีแต่เสียงอื้อ แต่กดเบอร์3หมุนเบามากไม่เย็นเลย
2  เมื่อถอดฝาออกเอามือไปหมุนแกน ปรากฎว่าหมุนได้ดีไม่ฝืด  ลองโยกแกนดูแล้วก็ปกติ
 :D3  ดูที่บูทหน้าไม่มีรอยข่วน  บูทหลังก็ไม่มีรอยข่วน  แกนก็ไม่มีรอยข่วน
4  เช็คที่ C ก็ปกติดี  แต่ไม่รู้ว่ามีโอกาสที่ C จะแห้งหรือป่าว  ไม่มีเครื่องวัด  C  ง่ะ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2008, 12:52:52 PM »

เปลี่ยน  C จบทันทีครับ Tongue
Alond
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 11:46:22 AM »

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยว่าง    เอาเป็นว่าวันเสาร์เดี๋ยวผมมาบอกความคลืบหน้าให้นะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
 เยี่ยมมาก
Alond
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 01:33:08 PM »

ทำการเปลี่ยน C แล้ว ปรากฎว่า
กดเบอร์ 1  2  3 มันสปาร์คที่สวิทช์แล้วก็สเตเตอร์  จากนั้นก็มีควันขึ้นที่สเตเตอร์  แต่อาการยังเหมือนเดิม
c ของเดิมค่า 1.2 uF 
C ที่เปลี่ยน  1.5 uF
ไม่รู้ว่า  มีโอกาสที่จะช็อตรอบหรือปล่าว เศร้าจัง
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 01:59:03 PM »

อาการมีดังนั้ครับ
1  เมื่อกดเบอร์1,2มีแต่เสียงอื้อ แต่กดเบอร์3หมุนเบามากไม่เย็นเลย
2  เมื่อถอดฝาออกเอามือไปหมุนแกน ปรากฎว่าหมุนได้ดีไม่ฝืด  ลองโยกแกนดูแล้วก็ปกติ
 :D3  ดูที่บูทหน้าไม่มีรอยข่วน  บูทหลังก็ไม่มีรอยข่วน  แกนก็ไม่มีรอยข่วน
4  เช็คที่ C ก็ปกติดี  แต่ไม่รู้ว่ามีโอกาสที่ C จะแห้งหรือป่าว  ไม่มีเครื่องวัด  C  ง่ะ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ตัว c ใช้มัลติมิเตอร์วัดครับ
Alond
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 06:19:58 PM »

วัดแล้วขึ้น ปกติ  ตามมาตรฐานการวัด C เอาแน่
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 06:39:30 PM »

อาการ  สปาคร์  ที่ภายใน คงต้องตรวจสอบการช็อตรอบแล้วหละครับท่าน
1.5 uf  ไม่มีปัญหา ใส่แทนได้อยู่แล้ว
อาการแรกๆ  ดูเหมือนว่าปกติ

ลองใช้หลอดต่อ อนุกรม เช็คหาจุดรั่วช็อตรอบดุครับ
Alond
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 01:58:25 PM »

ต่อหลอดตรงไหนครับผม  ไม่ทราบจิงๆครับ งง
Diad
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:26:21 AM »

ผมว่า น่าจะเป็นที่บู๊ช หรือแกนเพลาสึก มากกว่า
ของผม 3ตัว อาการเดียวกัน แกนสึกทุกตัว บู๊ซก็สึกหน่อย มองดูยังไม่พอ
อาจใช้เครื่องมือวัดละเอียดเลย เช่นเวอเนียร์ ครับ เปลี่ยนใหม่ ก้อ 30-40บาทครับ
ใช้ได้ทุกตัว
Alond
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 12:49:36 PM »

แล้วผมจะลองดูครับ เอาแน่
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 02:20:19 PM »

ถ้าควันขึ้นไหม้ไปแล้วโยนทิ้งไปเถอะ เสียเวลาเปล่าๆ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 03:16:51 PM »

ส่งไปพันมอเตอร์ใหม่ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 12:27:59 PM »

มอเตอร์ไปเกิดแล้วคร๊าปพี่น้อง  เฮอะๆๆ

ตื่นๆๆๆๆ
BugHum
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 08:19:41 AM »

มีวิธีการวัด C ของพัดลมอย่างไรว่าเสียหรือไม่เสียครับ ขอบคุณ
Diad
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 08:34:25 AM »

ใช้มัลติมิเตอร์ ตั้งค่าที่ วัดโอม   เข็มจะตีขึ้นไป กลางๆสเกลแล้วกลับมา เหมือนประจุไฟหมด
แล้วกลับขั้วเช็คใหม่  เข็มจะตีขึ้นไป กลางๆสเกลแล้วกลับมา แสดงว่า C ยังดีอยู่ 
ถ้าเข็มไม่ขึ้นก็ C เสีย หรือขึ้นไม่กลับ ก้อช๊อตครับ
qwer1960
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2008, 02:03:02 PM »

ลองใช้ไฟดีซี..ซิ....ไฟบวกต่อกับขาคอนเดนเซอร์....ปลายอีดข้างของคอนเดนเซอร์ต่อกับขั้วบวกของมิตอร์.....ตั้งมิเตอร์วัดไฟดีซี......เอาขั้วลบมิเตอร์ต่อไฟลบ.......ต้องอ่านค่าไม่ได้.....ถ้าอ่านได้แสดงว่า...คอนเดนเซอร์......แย่แล้ว...ขอรับ....
BugHum
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 05:30:39 PM »

ใช้มัลติมิเตอร์ ตั้งค่าที่ วัดโอม   เข็มจะตีขึ้นไป กลางๆสเกลแล้วกลับมา เหมือนประจุไฟหมด
แล้วกลับขั้วเช็คใหม่  เข็มจะตีขึ้นไป กลางๆสเกลแล้วกลับมา แสดงว่า C ยังดีอยู่ 
ถ้าเข็มไม่ขึ้นก็ C เสีย หรือขึ้นไม่กลับ ก้อช๊อตครับ

ผมว่า น่าจะเป็นที่บู๊ช หรือแกนเพลาสึก มากกว่า
ของผม 3ตัว อาการเดียวกัน แกนสึกทุกตัว บู๊ซก็สึกหน่อย มองดูยังไม่พอ
อาจใช้เครื่องมือวัดละเอียดเลย เช่นเวอเนียร์ ครับ เปลี่ยนใหม่ ก้อ 30-40บาทครับ
ใช้ได้ทุกตัว

ผมวัด C พัดลมตั้งย่าน 1K เข็มมันกระตุกไปทางขวานิดเดียวเองแล้วกลับมาที่เดิม
ลองกลับขั้วก็เหมือนกันครับ (มีพัดลมพังหลายตัววัด C แล้วเหมือนกันหมดเลยครับ)
และลองถอด C จากพัดลมตัวอื่นที่ใช้ได้อยู่มาวัด มันก็เหมือน
กันครับแสดงว่าไม่เสียใช่ไหมครับ?

มีพัดลมไม่หมุนอยู่ 2 เครื่องอาการสุดฮิตเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ
ตัวหนื่งขยับแกนขึ้นลงดูมันหลวม อีกตัวไม่ค่อยหลวม
ถ้าถอด บู๊ช หรือแกนเพลาออกมาแล้วถ้ามันสึกจะมองเห็นได้ชัดเลยหรือเปล่าครับ?
เครื่องที่แกนไม่ค่อยหลวมมีโอกาสที่บู๊ช หรือแกนเพลาสึกหรือเปล่าครับ?

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ  ขอบคุณ

don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2008, 07:26:55 PM »

พัดลมหรือมอเตอร์โดยทั่วไปถ้า  c  เสีย  จะแตกหรือปริอาน่ะครับ  ที่เจอๆมาก็เห็นๆกันอยู่น่าจะซักประมาณ  80  %  คือเราสังเกตเห็นได้เลยว่ามันบวมหรือแตกหรือร้าว   ทางที่ดีสำหรับพัดลมน่ะ(หรือทางที่ดีคือ...ทางลาดยาง  Tongue Shocked )  หา  C  ดีๆมาเป็นตัวไว้ทดลองอะครับชัว   ส่วนเรื่องแกนเนี่ยต้องอาศัยประสบการณ์มากๆ  ว่าขนาดไหนควรเปลี่ยนหรือขนาดไหนไม่ต้องเปลี่ยนก็ใช้ได้   โดยส่วนใหญ่ถ้ามีรอยซักนิดก็เปลี่ยนได้เลย รอยที่ว่าคือรอยรอบเป็นเส้นแกนนิดหน่อยก็เปลี่ยนเหอะ  ถ้าไม่เปลี่ยนก็ติดตามผลงานได้ล่ะกันว่าตีกลับรึเปล่า  ส่วนอีกวิธีนึงที่ถือว่าผมเห็นว่าพูดให้เห็นภาพสุดๆคือการใช้เล็บครับ   .....เล็บเราเนี่ยแหละ   ส่วนเล็บของนิ้วไหนอันนั้นก็แล้วแต่น่ะ   ลองขูดๆกับแกนส่วนที่สัมผัสอยู่ถ้าใช้เล็บขูดแล้วมันรู้สึกสะดุดๆ   ก็เปลี่ยนได้เลย  หรือบางท่านอาจจะใช้ใบมีหรือโลหะบางๆก็ได้   หลังจากเมื่อซ่อมไปนานๆก็จะรู้เองว่าขนาดไหนควรเปลี่ยน  หรือไม่ควรเปลี่ยน   ลองดูซ่อมแรกๆ  อาจจะรุงรังหน่อยให้ระวังขอบอลูมิเนียมของฝาครอบมอเตอร์จะบาดเอาลวดทองแดงหล่ะ  ไม่ง้านเรื่องเล็กจากลายเป็นเรื่องหญ่าย หิว   

ตื่นๆๆๆๆ
Alond
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 05:32:00 PM »

ขอบคุณครับ น้าวรเทพและทุกท่านนะครับ  ช่วงนี้ผมฝึกงานครับเลยไม่ค่อยว่าง  สรุปอาการครับสเตเตอร์ช็อตรอบ  และผมอยากรู้ว่าสาเหตุอะไรบ้าง ที่ทำให้เกิดอาการช็อตรอบ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์