แนะนำการเซตราวเตอร์ให้พิกส์ไอพีหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 11:38:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการเซตราวเตอร์ให้พิกส์ไอพีหน่อย  (อ่าน 6320 ครั้ง)
sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« เมื่อ: เมษายน 05, 2007, 06:33:55 PM »

คือตอนนี้ผมใช้ราวเตอร์ยีห้อ SMC รุ่น 7904WBRA2 แบบ 4 พอร์ทแลนครับคืออยากพิกไอพีแต่ละพอร์ทได้ป่าวครับ ไม่ถนัดเลย หรือทำเป็นวงแลนให้เห็นกันได้เปล่า เพราะที่บ้านใช้คอมฯต่อราวเตอร์ทั้ง 4 พอร์ทเลย

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 12:30:10 AM »

ปกติ set modem ให้เป็นราวเตอร์แล้วและใช้ฮับมาพ่วงต่อ ก็ไม่เห็นต้อง set อะไรที่เครื่องลูกอีกนี่ครับ
ผมต่อเข้าฮับแบบ 8 port ก็ใช้งานได้เลย ของผมใช้ยี่ห้อ Billion ที่ true แจกแล้วมาทำ forward port

ไฟล์อันนี้แถมครับ  Tongue   การทำ Forward Port

sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

ขยันอดทน ทำงาน ทำงาน หาเงิน สำหรับครอบครัว

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 07:59:59 AM »

Cheesy - ผมก็ก็ทำแบบพี่TongTang  แหละครับ ต่อจากราวเตอร์ออกแลน 1 พอร์ท เข้าฮับ จ่ายให้อีก 3 อีกเครื่องแต่เซตราวเตอร์เป็น DHCP ไม่เห็นตัวลูก อยากจะทำเป็นวงแลนให้เด็กเล่นเกมส์กันครับ เวลาเด็กที่ร้านว่างงานนะครับไม่อยากให้เด็กเครียดพอดีตอนนี้ปิดเทอม รับเด็กแถวบ้านมาเป็นลูกมือในร้านนะครับ

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 09:05:56 AM »

แต่เซตราวเตอร์เป็น DHCP ไม่เห็นตัวลูก
Set workgroup ให้คอมแต่ละตัวเหมือนกันหรือยัง
ที่คอม set IP เป็น แบบ auto หรือยัง

ผมว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรน่ะครับ
แล้วก็
ทำไมต้องต่อ Hub เพิ่มหละครับ หากมีไม่เกิน 4 เครื่อง เพราะตัว Router ก็รับได้อยู่แล้ว ( เพราะมันจะเกะกะเปล่าๆใหนจะ adapter ใหนจะตัว hub อีก) Grin

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 09:40:39 AM »

เข้าไปดูใน DHCP MODE ครับ ว่ามันจ่าย IP Start IP ที่เท่าไร และ End IP ที่เท่าไรครับ
จากนั้น ไปกำหนด IP ที่เครื่องคอมแต่ละเครื่อง ให้อยู่ในช่วงที่ เร้าเตอร์มันจ่ายออกมา (แต่ละเครื่อง IP ต้องไม่ซ้ำกันนะครับ) และชี้ Getway ไปที่ IP ของตัวเร้าเตอร์ครับ (IP เร้าเตอร์ น่าจะเป็น 192.168.1.1 หรือเลขอื่นแล้วแต่เร้าเตอร์หรือ ISP กำหนดไว้ครับ)
sawai
วีไอพี
member

คะแนน95

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 11:02:58 AM »

Cheesy
แต่เซตราวเตอร์เป็น DHCP ไม่เห็นตัวลูก
แล้วก็ทำไมต้องต่อ Hub เพิ่มหละครับ หากมีไม่เกิน 4 เครื่อง เพราะตัว Router ก็รับได้อยู่แล้ว ( เพราะมันจะเกะกะเปล่าๆใหนจะ adapter ใหนจะตัว hub อีก) Grin

ครับที่ต้องต่อฮับเพราะอยู่คนละห้องครับประหยัดสายพอดีมีฮับแล้ว ไม่อยากลากสายยาวหลายๆๆเส้น

ขอบคุณพี่วินัยที่แนะนำให้ความกระจ่าง ตอนนี้ทำได้สำเร็จแล้วเห็นตัวลูกๆๆแล้วครับควบคุมเครื่อง และผมได้นำโปรแกรมอินเตอร์เนตมาลงเสริมเข้าท่าดีครับขอบคุณทุกคำแนะนำ Smiley Smiley Smiley

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2007, 11:30:03 AM »

ดีใจด้วยครับ  Smiley
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2007, 09:10:42 PM »

ถึงว่าสิ ไมต้องต่อ HUB เพิ่ม เป็นเช่นนี้นี่เอง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์