รบกวนถามเรื่องคอมแอร์บ้านไม่ทำงานด้วยคะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:23:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องคอมแอร์บ้านไม่ทำงานด้วยคะ  (อ่าน 37420 ครั้ง)
nana123
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 01:18:36 PM »

รบกวนพี่ๆด้วยนะคะ
คือว่า คอมที่บ้านนู๋นา คอมไม่ทำงานอะคะ
คือพัดลมระบายความร้อนที่คอมทำงาน
แต่ให้น้องชายไปดู น้องบอกว่าเหมือนว่าคอมไม่เดิน
น้องชายก็เอาไขควงวัดไฟไปจี้ที่ขั้วของคอม มีไฟ 2 ขั้ว
ไม่ทราบว่ากรณีนี้เกิดจากสาเหตุใดบ้างคะ
..และมีวิธีทดสอบว่า คอมเสียหรือไม่ไหมคะ
ขอบคุณมากๆคะ THANK!!

BT1133
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 01:57:58 PM »

-เช็คดูคาปาซิเตอร์บวมหรือไม่
-เช็กสายไฟที่ขั้วคอม
-เช็กโอเวอร์โหลด
nana123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 02:07:01 PM »

พี่ BT1133 รบกวนช่วยอธิบายอีกนิดได้ไหมคะ
จะได้ไปบอกน้องชายถูกคะ
..เห็นน้องชายเอาไขควงวัดไฟไปจี้ที่ขั้วคอมที่มี 3 ชั้ว
มีไฟ 2ขั้วอะคะพี่ ขอบคุณมากคะ
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:40:41 PM »

เอาแบบนี้ครับ คอมมันมีอยู่ 3 ขั้วครับ ได้แก่ขั้ว S (start)  R (run)  C (common) ครับ อย่างน้อยเนี่ยเวลาวัดไฟควรใช้มิเตอร์ดีกว่าครับ วัดที่ขั้ว R C ต้องได้ 220V ครับ แล้วก็มาดู Capacitor ลองมาตรวจสภาพนะครับ ว่ามีอะไรเยิ้มออกมาหรือป่าว กระป๋องมันบวมหรือบู้บี้หรือป่าว แล้วคราวนี้ก็ลองมาวัดครับ แต่ต้องตัดไฟออกจากแอร์ก่อนนะครับ ไม่งั้นอาจจะโดนไฟดูดก็ได้ ที่ capacitor มันมีอยู่ 2 ขั้ว ถอดสายไฟออกจาก capacitor ก่อน จับ capacitor ทั้ง 2 ขั้วมาต่อช้อทกันก่อน ช้อทซักพักแล้วก็ปลดสายไฟที่ต่อให้ช้อทออกซะ แล้วเอามิเตอร์ตั้งย่าน X10 แล้วก็จิ้มไปที่ขั้วของ capacitor ถ้าเข็มมันเบนไปทางขวาและค่อยเบนมาทางซ้ายแสดงว่า capacitor ปกติครับ แล้วก็นำ capacitor ต่อเข้าวงจรตามเดิม

อย่าเพิ่มเชื่อมผมนะครับ ให้ท่านอื่นๆแสดงความคิดเห็นที่ถูกต้องมากกว่าผมดีกว่าครับ
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:48:51 PM »

โอเวอร์โหลดครับ ถ้ามันอยู่ในตัวคอมเพลสเซอร์ก็ช่างมัน แต่ถ้ามันติดอยู่ที่ตัวถังของคอมเพลสเซอร์ก็ลองวัดดูนะครับ มี 2 ขั้ว ถ้ามันปกติก็จะวัดขึ้นครับ

ถ้าคอมยังไม่ทำงานอีก คราวนี้ปลดสายไฟ 3 เส้นที่คอมออกเลยครับ แต่ต้องจำตำแหน่งเดิมที่ถอดไว้นะครับ เอามิเตอร์ตั้งย่าน X10 หรือ X100 จิ้มทีละ 2 ขั้วครับ วัดไปเรื่อยๆ (จิ้มวนไปวนมาอยู่ 3 ครั้ง) ถ้าขึ้นทุกครั้งแสดงว่าคอมใช้ได้ แล้วต่อสายไฟกลับเข้าไปตามเดิมครับ
ลองใหม่ คอมทำงานก็โชคดีไป แต่ถ้าไม่ทำงานแสดงว่าคอมอาจจะน้อกไปแล้วหรือว่าให้พี่ช่างท่านอื่นๆมาต่อดีกว่าครับ
boonlart38
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:58:00 PM »

ตอนนี้ดีเลย์คอมทำงานแล้วเปิดฝาคอบหัวคอมออกเช็คที่โอเวอร์โหลด
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:02:04 PM »

ขอทราบรายละเอียด 1  แอร์ยี่ห้อ        2 ขนาด        BTU    อาการเสีย  COMไม่ทำงานแต่พัดลมคอยร้อนหมุนปกติ   1  ลองเปลี่ยน C รัน รูปทรงเหมือนปลากระป๋องครับ  เป็นอะโลมิเนียม   เสื่อมสภาพ  ถ้าหนักหน่อยก็ COM เสียครับ  ลองเปลี่ยนอะไหล่ถูกๆก่อน  ได้ผลอย่างไร แจ้งมาให้ทราบด้วยนะครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
nana123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:10:38 PM »

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองให้น้องชายทำตามที่พี่ๆแนะนำคะ
แล้วยะงไงจะมาแจ้งผลให้ทราบคะ
..แอร์ของนู๋นา เป็นแอร์ของซีซั่นคะ 12500 btu
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆคะ THANK!! THANK!!
MAN888
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 09:16:36 PM »

ดูจากยี่ห้อแล้วเป็นแอร์ประกอบ  พัดลมหมุนก็แสดงว่าบอร์ดสั่งงานแล้วก็เหลือ แคปฯกับคอมฯ ครับที่มีปัญหา เอาแน่
nana123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:17:06 AM »

รบกวนพี่ๆด้วยคะว่า
capacitor มีขั๋วบวก ขั้วลบหรือเปล่าคะ
nana123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:56:51 AM »

รบกวนด้วยนะคะ
คือซื้อcapacitor มาเปลี่ยนแล้วคะ
แต่ไม่ทราบว่าใส่ผิดขั้วไหม ก็สลับไปสลับมา
คอมก็ยังไม่ทำงานคะ
..หากโอเวอร์โหลดเสียและอยู่ในตัวคอม ต้องเปลี่ยนคอมใช่ไหมคะ
..คือวัดแบบที่พี่ BOOM บอกมาคือวัดที่ขั้วทั้ง 3 ของคอม
เข็มกระดิกมาแค่คู่เดียวเท่านั้น ส่วนคู่อื่นไม่กระดิกเลยคะ
แสดงว่าคอมเสียแล้วใช่ไหมคะ
..ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่กรุณาช่วยคะ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:22:09 AM »

ถ้าวัดสามขั้วขึ้นไม่ครบเสียแล้วครับ มิเตอร์ตั้ง R* 1
S-R , S-C  ต้องขึ้น ถ้าไม่ขึ้นลวดขาดในเสียแล้วครับ (C ไม่มีขั้วเสียบข้างไหนก็ได้)

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nana123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:30:06 AM »

พี่คะ หากคอมเสีย
จะเปลี่ยนคอม หรือซื้อแอร์เครื่องใหม่ดีคะ
แล้วหากเปลี่ยนคอม ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
..คอมที่ซื้อเปลี่ยน จะรู้ได้ยังไงคะว่ามีโอเวอร์โหลดหรือเปล่า
..นู๋นาเคยให้เขาเปลี่ยนคอม จะเป็นไปได้ไหมคะที่ช่างไม่ได้ใส่โอเวอร์โหลดให้
ขอบคุณคะ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:47:28 AM »

ผมไม่ทราบว่าคอมพ์ของคุณเป็นแบบไหน ซีซั่นอาจไช้ลูกสูบหรือโรตารี่ไม่รู้
เอาเป็นว่าถ้าเปลี่ยนใหม่ใช้โรตารี่ 12500BTU/ชม. ถ้าเป็น Toptech(Siam comp.) มีInternal Overload Prot.
ในตัว ราคาคอมพ์สามหน่อยๆ ค่าเปลี่ยน ค่าน้ำยา ค่าประกัน ทำแบบเกรงใจไม่เกินห้า ถ้าทำแบบไม่เกรงใจก็ หก-เจ็ด-แปด
ถ้าประกอบเป็นซื้อเป็นชิ้นๆพอๆกัน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
nana123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:37:46 PM »

รบกวนอีกนิดคะ
หากให้เขาเปลี่ยนคอมแล้วเราไม่มั่นใจว่าภายในคอมมีโอเวอร์โหลดหรือเปล่า
จะสามารถติดโอเวอร์โหลดอีกตัวข้างนอกคอมได้ไหมคะ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 02:03:48 PM »

คอมพ์มีโอเวอร์โหลดทุกตัวครับอยู่ภายในหรือภายนอกเท่านั้น ติดเพิ่มที่แมกเนติกก็ได้ครับง่ายนิดเดียว

"CHIAB"
nana123
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 02:28:14 PM »

พี่คะของนู๋นา ก็ดูที่ capacitor มีน้ำเหนียวๆเยิ้ม
ก็เลยซื้อมาเปลี่ยน แต่คอมก็ยังไม่ทำงาน
ก็เลย งงๆ ว่าไม่มีโอเวอร์โหลดหรือเปล่า เลยทำให้คอมเสียเพราะ capacitor เสื่อมสภาพ

member
*

คะแนน650

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 02:52:45 PM »

ผมพิจารณาจากที่ลงไว้ คอมเสียเพราะสตาร์ทไม่ออก สาเหตุอาจมาจากไม่มีหน่วงเวลา หรือมีอุปกรณ์บกพร่องเอง
ทำให้คอมพ์พยายามสตาร์ทติดต่อกันจนลวดทนไม่ไหว หรือโอเวอร์โหลดภายในขาด แต่ปกติโอเวอร์โหลดภายใน
ไม่ค่อยเสีย มีอีกอย่างที่ทำให้คอมพ์เสียและพบหบ่อยที่สุดคือน้ำยาขาด เติมน้ำยาไม่เป็นไม่พอดี ทำให้คอมพ์ร้อน
เกินลวดเครียดจัดจนทนไม่ไหว
แคปปาซิเตอร์ของเครื่องนี้น่าจะ 35-40 ไมโคร/350-400โวลท์ เป็นอลูมิเนียมถ้ามันเสียก็แค่บวม ถืงขนาดมีน้ำไหล
ก็ต้องมีสนิมขึ้นหรือระเบิดไปแล้ว
อย่ากังวลเรื่องโอเว่อร์โหลดเลยครับ Compressor ทุกตัวมีป้องกันแล้วไม่เหลือทนไม่พังแน่ครับ

"CHIAB"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์