เครื่องซักผ้า Sharp ES-C60A อาการตอนปั่นแห้ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 01:02:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า Sharp ES-C60A อาการตอนปั่นแห้ง  (อ่าน 4646 ครั้ง)
noklamer
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 10:56:04 AM »

เครื่องซักผ้า Sharp ES-C60A อาการตอนปั่นแห้งครับ ปกติช่วงที่ปั่นแห้งมีชุดสำหรับปลดเบรกและดึงวาน์วน้ำค้างไว้ตลอดจนจบการปี่นแห้ง อาการพบว่าบางครั้งตอนช่วงแรกๆยังปั่นไม่เร็วนักชุดที่ว่าจะคลายตัวเบรคทำงาน1-2วินาที แล้วดึงกลับ เป็นแบบนี้ 2-3 ครั้ง แล้วเครื่องก็จะปั่นอย่างเร็ว สักพักก็เบรคก็ทำงานแล้วดึงกลับ เครื่องก็จะปั่นอย่างเร็วต่อเป็นแบบนี้อีก 2 ครั้ง จนจบการปั่นแห้ง ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 06:58:30 PM »

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าน่ะครับ  จากที่สรุปคือ  เวลาปั่นปกติถังรอบๆจะหมุน  แต่  ปรากฎว่า  เวลาปั่นแห้ง  ถังอับหมุนมั่ง  และ  ก็มีบางจังหวะ ที่จานซักหมุนอย่างเดียว(ซึ่งอย่างหลังนี้ถือว่าไม่ปกติ)  เป็นแบบนี้ที่ผมเข้าใจหรือเปล่าครับ ฉงน

ตื่นๆๆๆๆ
somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 08:19:57 PM »

มอเตอร์ดึงเบรครูดหรือไม่ลองดูครับ

somkeat_sin
noklamer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 09:24:09 PM »

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าน่ะครับ  จากที่สรุปคือ  เวลาปั่นปกติถังรอบๆจะหมุน  แต่  ปรากฎว่า  เวลาปั่นแห้ง  ถังอับหมุนมั่ง  และ  ก็มีบางจังหวะ ที่จานซักหมุนอย่างเดียว(ซึ่งอย่างหลังนี้ถือว่าไม่ปกติ)  เป็นแบบนี้ที่ผมเข้าใจหรือเปล่าครับ ฉงน

จากที่ดูการหมุนของถังปกติครับ  ตามความเข้าใจของผมช่วงปั่นแห้งมอเตอร์ดึงเบรกจะต้องดังเบรกขึ้นพร้อมกับดังวาวน์เปิดน้ำทิ้งตลอดเวลาของการปั่นแห้ง (ถ้าผมเข้าใจถูกต้อง) ปัญหาก็คือ พอเริ่มปั่นแห้งมีอาการมอเตอร์ปล่อยเบรกทำงานถังหยุดหมุน แล้วก็ดึงปลดเบรก เป็นแบบนี้ 2-5ครั้ง จนปั่นเร็ว ช่วงปั่นเร็วก็จะเป็นแบบนี้อีก 2-3 ครั้ง แล้วก็ปั่นเร็วจนจบโปรแกรมครับ อาการคล้อยๆกับที่somkeat_sin บอกครับ 
สิ่งที่ทำตอนนี้คือ เอาสวิทซ์ตรงฝาถังมาขัดหน้าสัมผัสก่อนครับ เบื้องต้นได้ทดลองน้ำเปล่า ปั่นแห้ง 1 ครั้ง อาการดังกล่าวไม่มีแล้ว พรุ่งนี้จะลองใส่ผ้าซัก แบบ Full Program แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
noklamer
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 08:49:06 AM »

เอาสวิทซ์ตรงฝาถังมาขัดหน้าสัมผัส ทำงานปกติแล้วครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์