acer af715 ไม่มีวงจรเลยใช้วิธีคลำๆเอามาได้ครึ่งทางแล้วครับ (สำเร็จแล้วครับ)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:09:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: acer af715 ไม่มีวงจรเลยใช้วิธีคลำๆเอามาได้ครึ่งทางแล้วครับ (สำเร็จแล้วครับ)  (อ่าน 5145 ครั้ง)
saebank
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 01:37:19 AM »

อาการคือว่ารีเลย์มันตัดถี่ๆตรวจดูก็พบว่าเฟ็ตและทรานซิสเตอร์ชอร์ตหลายตัวรวมถึง Ic ver ด้วย เปลี่ยนแล้วก็ยังเหมือนเดิมผมจึงลอยขา c ของ tr hor drive ก็เปิดได้นะครับแต่ต้องใช้วิธีเปิดสวิทช์ก่อนแล้วค่อยเอาปลายไขควงจี้ตรงขา c กับลายปรินท์มันก็มีภาพคมชัดปกติแต่ไม่เต็มจอ (หดด้านข้าง ) ตรวจดูก็พบว่าภาค auto volt ไม่ทำงาน และอาการโดยรวมผมว่ามันเหมือนโปรเทคชั่นมันน่าจะมีปํญหาด้วย จึงอยากจะรบกวนขอวงจรรุ่นไหนก็ได้ครับที่มันใช้ Ic  V/H drive เบอร์ C1888ECT ของ NEC น่ะครับ จะได้เอาไปคลำต่อ เพราะ Ic เบอร์นี้ผมหา datasheet ไม่ได้เลยครับ ครั้นจะหาวงจรตรงรุ่นเลย ( acer af715 ) ก็ยิ่งไม่มีใหญ่  ก็ขอรบกวนท่านที่มีช่วยอนุเคราะห์ด้วยนะครับ ผมจะได้ไปไล่ภาคโปรเทคต่อไปได้ ( เคยพบว่าโปรเทคชั่นมันเสียเอง R มันยืดค่าครับ แต่เป็นจอยี่ห้อ HP และผมมี datasheet ของ Ic TDA 4858 เลยทำสำเร็จน่ะครับ ) เพราะมันลำบากมากๆมันไม่มีวงจรหรือตำแหน่งของขา Ic ให้เราทราบได้เลย และขอขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:41:22 AM »

เป็น AF715 รุ่นแรก ผมมีวงจร รุ่น 2 ไม่มี รุ่นสุดท้ายมีวงจรเป็น  IC รวมตัวเดียว 52 ขาคุมแทบทั้งเครื่องเหลือน้อยที่ยังมีประกัน  เอาส่วนของ ICver ไปไล่เช็คก่อนละกัน  เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:48:35 AM »

ลงผิดเป็นIC OSC ครับ ขอบคุณ ขอบคุณ

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
nokio
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:46:45 PM »

อาการคล้ายๆ กับที่ผมเคยลงไว้ก่อนหน้านี้ครับ acer 705 ไม่รู้ว่าวงจรคล้ายกันหรือเปล่า ไฟขาC hor out 50v auto volt ไม่ทำงาน ลองไล่กลับขา G เฟ็ตออโต้โวลท์ จะเจอtr 2 ตัวdrive fet มักจะพบ r bias(1.5k) ขาด หรือ tr เสีย ลองดูนะครับ

อีกอย่างที่เจอบ่อยๆ รีเลย์ตัดป๊อกแป๊กๆ B+ C เสียเก่ง

saebank
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:29:06 PM »

นี่แหละครับที่อยากได้ขอขอบพระคุณท่าน Ce_YAI มากๆครับและจากการที่ท่านเอ่ยถึง OSC ผมก็นึกขึ้นได้ว่าความถี่ HOR มันคงมีปัญหาด้วยนะครับเพราะเวลาเปิดเครื่องแล้วเสียง HOR มันสตาร์ทฟังแล้วมันเป็นความถี๋ที่ไม่คุ้นหูช่างอย่างพวกเราเลยครับ ( ช่างอย่างพวกเราหูมันจะชินกับเสียงที่คุ้นเคย 555 ) และขอขอบพระคุณสำหรับข้อชี้แนะของท่าน nokio ด้วยครับ ถือว่าเป็นความรู้ที่มีค่ามาก และผมหวังไว้ว่าวันข้างหน้าคงได้มีโอกาสช่วยเหลือท่านทั้งสองรวมถึงเพื่อนๆคนอื่นนะครับ  และถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรผมจะมาแจ้งให้ทราบครับ จะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนท่านอื่นต่อไป ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ
saebank
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 04:16:15 AM »

งมจนเสร็จแล้วครับ อาการที่ว่าเหมือนโปรเทคชั่นมันตัดจนผมต้องใช้วิธีลอยขา C ของ TR HOR OUT ออกก่อนแล้วค่อยเปิดสวิทช์จ่ายไฟแล้วค่อยเอาปลายไขควงจี้ตรงขา C กับลายปริ้นท์จึงจะทำงานได้สาเหตุคือ R 913 ค่า 15 โอห์มตรงภาคจ่ายไฟมันลดค่าลงเหลือแค่ 1 โอห์ม หลังจากเปลี่ยนแล้วก็เปิดได้เหมือนปกติ ไม่ต้องลอย HOT OUT แล้ว แต่จะมีอาการภาพล้มแล้วก็สะอึกก็ไล่ต่อไปจนเจอ  C 404 ค่า 1 mF 50 V  ที่ต่ออยู่ตรงขา 21 ของ IC Upc 1888 คงจะเสื่อมนะครับเปลี่ยนแล้วก็ใช้ได้ภาพไม่ล้มแล้ว ยังไม่จบครับมีอาการปรับ HOR SIZE ไม่ได้อีก ไล่ไปจนเจอ D 408 เบอร์ DVM 1500 ช๊อร์ตระหว่างขา 2 กับขา 3 อีก แล้วตอนนั้นมันดึกแล้วด้วยร้านอะไหล่ปิดหมด จึงไปแงะเอาไดโอดสวิทชิ่งในซัพพลายคอมพ์เก่าๆเบอร์ BYQ28X มาต่อพ่วงเข้าไปโดยตัดขา 3 ของ DVM1500 ทิ้งแล้วเอา BYQ28X เป็นตัวถัง TO-220 มีสามขาเหมือนกันแต่ตำแหน่งขาคนละอย่าง  เอามาต่อระหว่างขา 2 กับ 3 ก็ใช้ได้ปกติ ( ไปแกะในบอร์ดของ TV เป็นตัวถัง TO- 220 มีสองขามาใส่ใช้ไม่ได้นะครับ มันคงจะตอบสนองความถี่ไม่ได้ )  ตอนนี้ก็ใช้ได้เป็นปกติทุกอย่าง  ก็ขอขอบพระคุณท่าน Ce_YAI และท่าน nokio เป็นอย่างสูงสำหรับคำแนะนำนะครับรวมถึงเพื่อนๆ พี่ น้อง ท่านอื่นที่ได้เข้ามาอ่านและหวังว่าการซ่อมของผมนี้คงจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆท่านอื่นบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ  ( สาเหตุแรกสุดคือมันโดนฟ้าผ่่ามาครับ เขาเอาไปซ่อมศูนย์ใช้ได้ไม่นานก็พังอีก เลยมาให้ผมทำ ดีที่ว่าเจ้าของเป็นเพื่อนกันเลยบอกเขาว่าเราไม่มีวงจรนะ ขอคลำๆเอาแบบไม่มีกำหนด มีเวลาว่างๆก็มาทำถ้ามันตื้อมากก็พักไว้ก่อนน่ะครับ และป่านนี้เจ้าของคงทิ้งไม่มาเอาแล้ว 5555 )
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 08:36:51 AM »

เยี่ยม สำเร็จ แต่ก็ไม่เข้าใจว่า เอาเครื่องไปเคลมมาได้ไม่นานก็พังอีกแล้วทำไมไม่ไปเตลมอีกละเค้าเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เลยนะ s/n ไม่เหมือนเดิม มีประกันต่ออีก 3 เดือน  และต้องทำความเข้าใจด้วยว่าทาง acer ไม่เปิดลองเครื่องนานเป็นวันๆหรอก  อย่างมากสุดเทสแค่ 8 ชม.  Lips Sealed Lips Sealed

saebank
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 02:22:21 AM »

ครับ เรื่องมันมีอยู่ว่าตอนแรกเลยของเขาโดนฟ้าผ่ามาน่ะครับและผมคิดว่าน่าจะหมดประกันแล้ว เขาจึงเอามาให้ผมตรวจเช็คดูแต่ด้วยเหตุว่าผมไม่มีวงจรเลยมันจึงไปได้ช้ามากๆครับภาคจ่ายไฟมันไหม้ไปหลายตัวแล้วเขาไม่มีจอใช้ผมจึงบอกให้เขาเอาส่งศูนย์น่ะครับพอเอากลับมาใช้ได้สักพักก็เสียอีก เขาจึงซื้อจอใหม่ ( เอายี่ห้อเดิมอีก ยังไม่เข็ด ) มาใช้ได้สักปีกว่าๆจอใหม่พังอีกแล้วก็เอามาให้ผมดูอีก ผมดูแล้วก็พบว่าภาคจ่ายไฟมันช๊อตน่ะครับแต่คราวนี้คลำจนสำเร็จครับ ( เขาเอาตัวเก่ามาให้ผมไว้แกะอะไหล่ด้วยครับตัวที่ผมเอามาตั้งกระทู้นี่แหละครับ แต่มันคนละรุ่นกัน )  หลังจากผมซ่อมตัวใหม่เสร็จเขาก็ทิ้งตัวนี้ไว้ให้ผม คลำๆ เดาๆ มาเป็นปีเพิ่งจะสำเร็จนี่แหละครับ ป่านนี้คงลืมไปแล้ว 555   ยังมีอีกเรื่องครับ จอ LCD ACER ก็อยู่ละแวกเดียวกับเจ้าแรกนี่ก็โดนฟ้าผ่ามาทั้งเคสทั้งจอพังหมด ผมจึงเปลี่ยนซัพพลายที่เคสไปแต่จอเช็คแล้ว IC สวิทชิ่งช๊อร์ตครับ เบอร์ DMR อะไรสักอย่างนี่แหละครับเป็นเลขสามตัวผมลืมไปแล้วครับ  ผมหายังไงก็ไม่มี หาในเวบทั้งในประเทศ ต่างประเทศก็ไม่มีข้อมูลแม้แต่น้อย  จึงต้องไล่ส่งศูนย์ไปตามระเบียบ ที่จริงผมกำลังจะเอาซัพพลายรุ่นอื่นยัดใส่อยู่นะครับเพราะมันใช้แค่ไฟ 12 กับ 5 โวลต์แค่นั้นเองแต่เจ้าของมีเวลาน้อยแต่มีเงินมากจึงไล่ไปดังกล่าว ( แอบคิดอยู่คนเดียวนะครับว่าเขาพิมพ์เบอร์มั่วๆเพื่อกันเรามาซ่อมกันหรือเปล่า ) ก็ขอขอบพระคุณท่าน Ce_YAI มากครับที่ได้คอยติดตามดูแลมาตลอด ผิดพลาดประการใดก็โปรดอภัยนะครับ  เพราะผมไม่ได้ทำจอเป็นอาชีพนานมากแล้วครับนั่งมากๆมันปวดหลัง ทุกวันนี้ก็ทำอู่รถอยู่ที่ชลบุรีครับ จอที่ซ่อมๆอยู่นี่ส่วนมากเป็นของส่วนตัวหรือเพื่อนๆที่มีเวลาทิ้งไว้นานๆนะครับ  เพราะเหตุนี้การซ่อมของผมมันจึงดูจะลูกทุ่งหน่อยนะครับ ราตรีสวัสนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์