รร.สัตยาไส รร ที่สร้างมนุษย์ให้เป็นคนดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:28:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รร.สัตยาไส รร ที่สร้างมนุษย์ให้เป็นคนดี  (อ่าน 14286 ครั้ง)
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 09:50:13 PM »

http://hiptv.mcot.net/player/hipPlayer.php?SelectSpeed=256k&id=19146

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 10:13:27 PM »

ในอีก 2 เดือน ข้างหน้านี้

ผมจะได้เริ่มพิสูจน์ความดี  ในแง่มุมต่าง ๆ ของโรงเรียนนี้   เยี่ยมมาก ขอบคุณ

ขอบคุณท่าน b.chaiyasith   ขอบคุณ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 08:47:19 PM »

Lips Sealedถ้าผมมีลูกเล็กๆที่เริ่มเรียน ผมไม่รังเรที่จะให้ลูกเรียนที่โรงเรียนนี้ทันที มีแห่งเดียวในโลกที่
ใช้แนวสมาธิธรรมชาติ เด็กๆหลายคนช่วยให้ผู้ปกครองรู้จักเลิกลดละ เข้าใจธรรมชาติของ
มนุษย์ ทำให้ผู้ปกครองมีความสุข ความสุขของพ่อแม่ทุกคนเกิดขึ้นเมื่อเห็นลูกมีความสุข
มีความสุขที่อยู่ร่วมกับเพื่อน มีพัฒนาการไปในทางสร้างสรรพ์ พวกเขาจะโตขึ้นสร้างสังคม
ประเทศ ไม่รกบ้านเมือง ไม่ทำร้ายสังคม กินน้อยใช้น้อยไม่เอาเปรียบสังคม และเหนือสิ่ง
อื่นใดคือมีปัญญาที่เกิดจากสมาธิ เป็นรู้ในรู้ ไม่ใช่จำได้หมายรู้ที่เกิดจากการท่องจำ ไม่ใช่เกิด
จากการยัดเยียดให้รู้อย่างในโรงเรียนทั่วไป หิ้วกระเป๋าหนังสือไปร.รจนไหล่เอียงไปซีกหนึ่ง
เรียนจบแล้วคิดได้อย่างเดียว เป็นลูกจ้าง พวกนายทุนก็มองหาคนที่จ้างแล้วได้กำไร ลูกจ้าง
ก็มองหานายจ้างที่จ่ายเงินให้คุ้มค่าตัว เกิดมาทั้งชีวิตเป็นได้แค่นี้หรือ..Huh???ผู้ปกครองบางคน
ให้ลูกเข้าโรงเรียนที่สอนวิธีโกงตาชั่ง แย่งกันเข้า จบแล้วจะได้เปรียบสังคม ผมแปลกใจที่บาง
คนพูดถึงวิธีเอาเปรียบอย่างหน้าตาเฉย และเห็นว่าลูกฉลาดที่โกงเป็น  กราบขอภัยที่เขียนแรงไปหน่อยครับ
อยากเห็นสังคมไทยไม่แข่งกันทำผิดกม.และไม่เห็นการเอาเปรียบเป็นคนเก่ง Cheesy thanks

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 10:07:13 PM »

ผมอยู่ในสังคมเมืองหลวง

ชีวิตนักเรียนพวกนี้ อยู่ในวังวนธุรกิจการศึกษา

ตัวเล็กตัวน้อยต้องเรียนพิเศษ  วันหยุดเสาร์ อาทิตย์ ต้องไปเรีนพิเศษ  บางย้านก็จ้างครูมาสอน

จริงอยู่....พ่อแม่บางคนต้องการให้ลูกเก่ง  เก่งกว่าใคร ๆ   ดีกว่าใคร ๆ  เหนือกว่าใคร

บ้านเมืองที่ยุ่งเหยิงทุกวันนี้ เพราะคนเก่ง  คนฉลาด  ไง....   

ใช้ความเก่ง  ความฉลาดที่มีอยู่  โดยไม่มี  "ความดี"   มาควบคุม   ขาดธรรม

คนเก่งผมว่ามีเยอะแล้ว  จบปริญญาโท เป็น  ดร. ก็มากมายในบ้านเมืองเรา ในสังคมเรา 

แต่ตอนนี้เราขาด " คนดี " 

บ้านเมืองก็เป็นอย่างที่เห็นนี่ไง  ไม่เอา

eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 09:17:18 AM »

อยากรู้เข้าไปเลยครับ คลิ๊ก

ประวัติโรงเรียนสัตยาไส

การศึกษาที่่เต็มไปด้วยคุณภาพ
member
*

คะแนน863

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 03:02:22 PM »

ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ชา

ผมในฐานะผู้ปกครองเด็ก ป.1 การที่สอบเข้านั้นมี 2 ขั้นตอน  รับจำนวน 30 คน จากทั้งหมดประมาณ  220 คน

- ขั้นตอนแรก ผู้ปกครองสอบข้อเขียน 3 ข้อ  ส่วนเด็ก ๆ เข้าฐานการทดสอบการใช้ชีวิตประจำวัน  คัดออกจนเหลือประมาณ 90 คน
- ขั้นตอนที่สอง   สัมภาษณ์ และ เข้าค่ายทั้งเด็ก  ผู้ปกครอง 3 วัน 2 คืน 

เด็กที่ผ่านเข้ามา มีทุกระดับ  จากหลาย ๆ จังหวัด แต่เท่าที่ดู ๆ จะมีฐานะปานกลางเป็นส่วนใหญ่  รวย ๆ ก็มีครับ

สอบเข้าผมว่าไม่ยากเท่าไร  ยากที่ว่าจะให้อยู่ได้ และ อยู่เป็น

อยู่ที่นี่ต้องตื่นแต่ตี 5 อาบน้ำแต่งตัว แล้วมาสวดมนต์ที่ห้องพระ ทุกคน ทุกเช้า  และก่อนนอนที่ห้องพระตามแต่ละบ้าน

อาหารก็มังสวิรัติทุกมื้อ เพียงพอ  ไม่มีสหกรณ์เพื่อให้เด็กพกเงินไว้ซื้อ  ร้านเกมส์   ห้างไว้เดิน ไม่่มี

รอบ ๆ โรงเรียนเป็นป่า เขายายกะตา แม่น้ำป่าสัก  ทุ่้่งนา ไร่เกษตร อินทรีย์   

เจ้าตัวเล็กของผมมีความสุขดี อยู่ที่โรงเรียนประจำที่นั่น  ผมก็มีความสุขดีครับ

ช่วงนี้ผมห่างเว็บบอร์ดไป เสาร์ อาทิตย์ ก็ไปกิจกรรม อาสา ช่วยเหลือ ทั้งด้านอิเล็กทรอนิกส์ และ เกษตร พลังงานทดแทน

ลอง ชมภาพเบื้องต้นที่นี่ครับ

http://www.ssptclub.com/forum/index.php

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์