จอ Acer 15" AC501 เปิดไปสักประมาณ 10 นาที ภาพจะค่อยๆหด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:58:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ Acer 15" AC501 เปิดไปสักประมาณ 10 นาที ภาพจะค่อยๆหด  (อ่าน 5121 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 03:21:23 PM »

เป็นมอนิเตอร์ Acer 15"AC501  ครับ อาการมันตอนแรกๆเปิดภาพขึ้นมา มันจะปรับสี่เหลี่ยมคางหมู ไม่ค่อยได้ครับ ขอบๆด้านบ้าน ซ้าย ขวามันจะปรับ ไม่ค่อยเด็มครับ แล้วเวลาปรับ ยืดออก ซ้าย ขวา หรือปรับ หดเข้า แสงสว่าง ไบรเน็ต ก้อ มึดตามด้วยครับ แต่เวลาปรับยืดออก ซ้าย ขวา แสงสว่างไบรเน็ตก้อจะ ส่วางตามด้วยครับ ไม่เคยเจอ พอเปิดทิ้งไว้สักประมาณ เกือบ 10 นาที ภาพก้อ เป็นแสงสว่าง เส้นๆ เล็กๆเรียงกันทางแนวนอน ค่อยๆ หดไหลลงมาอยู่ตรงกลางจอ ทางแนวนอน เหมือน ภาคเวอร์ เป็นเส้น แสงสว่างเส้นใหญ่ครับ แต่ก็ยังมองเห็นภาพอยู่น่ะครับ ภาพหดไม่หมด ลองปรับยืดมันขึ้นก้อได้ แป๊ปเดียวครับ ยังไงก้อช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ ว่าเป็นที่อุปกรณ์ตัวไหน ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ Kiss

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 05:25:30 PM »

ตอนนี้ ย้ำปริ้นหมดแร้ว ทั้ง ปริ้น เลยครับ เปิดได้สักประมาณ 2 นาทีเอง ภาพก้อ พับ เป็นเส้น ทางแนวนอน เลยครึ่งจอลงมาครับ ตอนนี้เปิดดูภาพไม่ได้แร้วครับ เป็นเร็วกว่าเดิมครับ ช่วยแน่ะนำด้วยครับ ขอบคุณ
sp.com
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 07:03:02 PM »

วัดไฟทุกชุดดูก่อนว่ามีไฟชุดใหนตกบ้าง 300Vตกใหมเช็คเปลี่ยนCฟิลเตอร์ไฟแต่ละชุด วัดไฟไปเลี้ยงไอซีเวอร์ครับตอนปกติกับตอนหดครับ ถ้าไฟปกติเช็คเปลี่ยนCข้างๆไอซีเวอร์ก่อนถ้ายังใม่หายเปลี่ยนไอซีเวอร์ครับ
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 10:18:11 AM »

ใช่แท่นนี้มั้ย  เช็ค-เปลี่ยน พวกC ค่าต่ำ

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 01:02:45 PM »

วัดไฟที่ ขา6 ไอซีตรง d601 ตอนไม่เสียบสายสัญญาณ จอ ได้ประมาณ 14-15 v ครับ c601 -605 ก็ได้เท่ากันครับ แต่พอเสียบสายจอ ช่วงที่มันภาพยังไม่หด วัดไฟได้เกือบ 25 v ครับ เดี๋ยวจะลองไล่เปลี่ยน c แถวๆ รอบไอซี เวอร์ ดูก่อนครับ ได้ความคืบหน้ายังไง จะแจ้งให้ทุกท่านทราบอีกทีครับ ขอบคุณมากน่ะครับ สำหรับ วงจร  ขอบคุณ ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 02:03:17 PM »

เพิ่มเติมครับ วัดไฟ 300 v ก็ไม่ตกครับ ไฟที่เลี้ยง ฮอร์เอ้าท์ ก้อ ประมาณ 75 v ครับ น้อยจัง รุ่นนี้ไฟเลี้ยง ฮอร์เอ้าท์ ประมาณนี้ใช่ป่าวครรับ วัดไฟที่ ขา6 ไอซี เวอร์ ช่วงที่ภาพมันยังไม่หด ได้ประมาณ 15 v ครับ หลังจาก ที่มันหด ก็ เหลือแค่ 1 v ครับ อาการอย่างนี้ ไอซีเวอร์ไม่น่าจะเสีย หรือเปล่าครับ ยังไม่ได้ลอง เปลี่ยนซี เลยครับ
sp.com
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 11:01:31 PM »

เปลี่ยนC601ดูครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 03:45:12 PM »

ตอนนี้ไล่เปลี่ยน C ภาคเวอร์ อยู่อยูใกล้เคียงทั้งหมดแล้วครับ C 604 603 601 516 เปลี่ยนหมดแล้วครับ วัดไดโอด กับ ซีเนอร์ไดโอด ก้อปกติครับ ทรานซิสเตอร์ ดิจิตอล ก้อ ไม่เสียครับวัดดูแล้ว วัดไฟขา 6 ได้ 13 v แต่เวลาเสียบวัดไฟตอนเสียบสายสัญญาณ พีซี วัดได้ 21 v ครับ จับดูซิงค์ ร้นอมากเลยครับ ไม่กล้าเปิดนาน กลัวไอซีเวอร์ซ๊อต ตอนนี้อาการที่ว่าภาพพับแนวนอน เปิดเบรินในเวลาไล่เลี่ยกันดูแล้วน่าจะหายไปแล้วครับ แต่ ยังปรับขยายซ้าย ขวายังมีปัญหาอยู่ครับปรับหดเข้ามาหากันยังไม่สุดน่ะครับ ภาพหน้าจอจะหายไปเลยครับต้องปิด ปุ่มสวิทย์หน้าจะ ใหม่ทุกๆครั้ง ตอนนี้เปิดเบินร์ไว้ใช้พัดลม เป่าไว้น่ะครับ กลัวไอซีเวอร์ซ๊อต ปกติ VR ที่สวิทย์ซิ่งต้องปรับไว้ประมาณเท่าไหร่ครับ ผมปรับ หมุนทวนเข็มนาฬิกาไว้จนสุดมันมีผลทำให้ภาพยืด หด ทางแนว ซ้ายขวาได้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ซิ๊ง เวอร์ร้อน มากเลยครับ ตอนนี้ คือปรับภาพหดซ้าย ขวา ยังมี ปัญหา ปรับ ภาพ เว้า แนวตั้ง ก็มีปัญหา ปรับยังไม่เต็ม มุมบนจอ ซ้าย ขวา ปรับ ยังไม่ได้เต็ม ยังเว้าอยู่ครับ ตอนนี้ ปรับหน้าจอ 1024 ไม่ได้ครับ เว้า มาก แต่ถ้าปรับ 800 ก้อ พอเลื่อน หลบ มุมได้แต่ เวลานี้ เปลี่ยน C ทั้งหมดไปแล้วรอบๆ ไอซีเวอรร์ ส่วนเรื่อง vr ที่ สวิทย์ซิ่ง 901 ปรับให้อยู่ระดับไหนครับ ลองปรับสุดตามเข็มนาฬิกา เสียง มันจะจี๊ดๆๆๆ ยาวครับ แนะนำด้วยน่ะครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 02:14:15 PM »

ตอนนี้ไอซี เวอร์ ซ๊อตไปแลล้วครับ เบริ์น ไม่ผ่าน
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 05:31:00 PM »

แต่เวลาเสียบวัดไฟตอนเสียบสายสัญญาณ พีซี วัดได้ 21 v ครับ

lllllllllllllllllll    ไฟมันเกินไปนะ  lllllllllllllllllll

อาการแบบนี้   

1  ic  ver  เปลี่ยนยัง
2  ver in  มีปัญหา          ขา   1  และ    7     
3  r601   ยืด หรือป่าว
4  ไฟลบ มาปกติไหม   

........... <you/>
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์