วงจรป๊มน้ำทำงานสลับกัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:23:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรป๊มน้ำทำงานสลับกัน  (อ่าน 30435 ครั้ง)
nongsonook
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 12:49:39 PM »

ใครพออธิบายวงจร การให้ปั๊มน้ำ ทำงานสลับกัน บ้างครับ ไม่ทราบว่าใช้อะไรให้ มอเตอร์ ทำงานสลับกัน  จากตัวที่ 1 เป็นตัวที่ 2 และ สลับกันไปอย่างนี้  ฉงนครับ ความรู้ยังด้อยเร่งศึกษา ครับ

kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 07:59:54 PM »

ใช้วงจรควบคุมระดับน้ำธรรมดา.......แต่เพิ่มรีเลย์เปลี่นสถานะเพิ่มเข้าไป1ตัว  รีเลย์ตัวนี้มีหน้าสัมผัส2ชุด  ป้อนไฟ1ครั้งหน้าNOจะเปลี่ยนเป็นNC    หน้าNC อีกชุดจะเปลี่ยนเป็น NC  ป้อนมาอีกครั้งก็จะสลับสถานะอย่างนี้เรื่อยๆ    เราจึงเอาหน้าสัมผัสทั้งสองด้านมาคุมปั๊ม2ตัวให้ทำงานสลับกันได้ครับ wav!!
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 08:05:25 PM »

ป้อนไฟ1ครั้งหน้าNOจะเปลี่ยนเป็นNC    หน้าNC อีกชุดจะเปลี่ยนเป็น NC 

พิมพ์ผิดครับแก้ไขตามนี้นะครับ  ป้อนไฟ1ครั้งหน้าNOจะเปลี่ยนเป็นNC    หน้าNC อีกชุดจะเปลี่ยนเป็น NO 
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 09:53:48 AM »

ขอบคุณ มากครับ เดี๋ยวผมจะลองไปถามร้านว่า รีเลย์เปลี่ยนสถานะ นี้เขามีขายหรือเปล่า และมีกี่ขนาด กี่โวลต์ ครับ ขนาด 12 โวลต์มีหรือเปล่า ครับ
bosszi
member
*

คะแนน3

bosszi@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 03:02:36 PM »

ถ้าจำไม่ผิด เขาเรียก เลชชิ่งสวิตช์ นะครับ มันเป็นรีเลย์ชนิดหนึ่ง
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 06:05:48 PM »

ใช่ครับมันชื่อเลชชิ่งรีเลย์   ในวงจรมันคือรีเลย์เปลี่ยนสถานะ  ตามรูปที่โพสให้มันคือรีเลย์ตัวใหญ่ด้านขวามือ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 06:09:20 PM »

12โวลท์ไม่แน่ใจว่ามีรึเปล่าครับ    ที่ใช้อยู่ เป็น220โวลท์  ของออมรอน  เดี๋ยวแกะให้ดูแบบชัดๆเลย
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 06:12:04 PM »

ดูข้างในมันเลยก็ได้ครับจะได้เข้าใจง่ายขึ้นของการทำงาน  กลไกของรีเลย์ตัวนี้
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2008, 06:14:50 PM »

เอาแบบชัดๆเลยครับ
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2008, 09:38:06 AM »

ต้องขอกราบแนบหน้าอกงามๆของพี่ ซัก 3 ทีครับ .. ขอบคุณ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2008, 12:24:12 PM »

"ใช่ครับมันชื่อเลชชิ่งรีเลย์   ในวงจรมันคือรีเลย์เปลี่ยนสถานะ  ตามรูปที่โพสให้มันคือรีเลย์ตัวใหญ่ด้านขวามือ"

ขอโทษทีครับลืมดูข้อความที่พิมพ์   มันต้องเป็นข้อความนี้ครับ  "ไม่ใช่ครับมันชื่อแรทเชทรีเลย์ "(Ratchet Relay)     wav!!    ในบางครั้งการควบคุมเครื่องจักรเราอาจต้องการใช้งานสวิทซ์เพียง ตัวเดียวในการเปิดและปิดการทำงานของเครื่องจักร ซึ่งเราอาจจะใช้ สวิทซ์ชนิดกดล๊อคในการทำงานลักษณะนี้แต่ในงานบางลักษณะไม่สามารถใช้งานสวิทซ์แบบนี้ได้ จำเป็นต้องใช้งานรีเลย์เป็นตัวสั่งงาน จึงได้มีการออกแบบแรทเชทรีเลย์ขึ้น ลักษณะการทำงานของรีเลย์ชนิดนี้ใกล้เคียงกับแลทชิ่งรีเลย์แต่จะรวมขา Set และ Reset มาไว้ในขาเดียว หากเราป้อนไฟให้แก่ขดลวดเหนี่ยวนำ ในครั้งแรก จะทำให้หน้าสัมผัส ของรีเลย์ทำงาน ทันที และจะทำงานค้างอยู่อย่างนั้นแม้เราจะหยุดจ่ายไฟให้แก่ ขดลวดเหนี่ยวนำ หลังจากนั้นหากเราป้อนไฟให้แก่ขดลวดเหนี่ยวนำอีกครั้งหนึ่งจะทำให้หน้าสัมผัส หยุดทำงาน และจะไม่ทำงานอยู่อย่างนั้นแม้เราจะหยุดจ่ายไฟให้แก่ขดลวดเหนี่ยวนำแล้วก็ตาม จากนั้นหากเราป้อนไฟให้แก่ขดลวดเหนี่ยวนำอีก หน้าสัมผัสจะทำงานอีกครั้ง หน้าสัมผัสจะสลับการทำงานทุกครั้งที่มีการป้อนไฟให้แก่ขดลวดเหนี่ยวนำในแต่ละครั้ง ตัวอย่างรีเลย์ที่มีหลักการทำงานดังนี้คือ G4Q
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2008, 10:13:31 PM »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ ขอถามต่อยอดนิดนึงครับ
ถ้าผมมีปั้มน้ำ 2 ตัว และใช้ลิมิตสวิตซ์ควบคุมระดับน้ำ 2 ตัวคือ น้ำเต็มสุด กับน้ำต่ำสุด
เมื่อน้ำอยู่ระดับต่ำสุด ปั้มตัวที่ 1 จะทำงานจนน้ำเต็มแล้วหยุด พอน้ำลดระดับจนถึงสุด ปั้มตัวที่ 2 จะทำงานจนน้ำเต็มแล้วหยุด พอน้ำลดระดับจนถึงสุดอีกครั้ง ปั้มตัวที่ 1 จะทำงาน อย่างนี้สลับกันไปเรื่อยๆอ่ะครับ
ผมคิดวงจรอยู่นานครับ คิดไม่ออกซะทีครับ รบกวนท่านผู้ร้ช่วยต่อยอดทีครับ
ขอบคุณครับ Grin
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 07:16:46 AM »

ที่คุณboom ถามมาก็น่าจะเป็นความหมายเดียวกันกับท่านเจ้าของกระทู้ถามมานั่นแหละครับ    ไซเคิลที่1ปั๊ม1ทำงาน ครบแล้วหยุด  ไซเคิลที่2 ปั๊ม2ทำ ไซเคิล3ปั๊ม1ทำ วนเวียนอย่างนี้     ถ้าคุณสามารถควบคุมปั๊ม1ตัวได้คุณก็สามารถใช้แรทเชทรีเลย์เข้าไปคุมแทนเพื่อควบคุมปั๊ม2ตัวให้ทำงานสลับกันได้สบาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์