โบราณสถานแห่งใหม่ เขาคลังนอก
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โบราณสถานแห่งใหม่ เขาคลังนอก  (อ่าน 8847 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 06:47:57 PM »

เยี่ยมมาก ตั้งอยู่ที่อำเภอศรีเทพ  จังหวัดเพชบูรณ์ แถวบ้านผมเองครับ  เยี่ยมมาก
http://www.khaoko.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538712985&Ntype=17

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 06:52:38 PM »

ในการไปอุทยานศรีเทพคราวนี้ ไม่ทราบมาก่อนว่ากำลังมีโครงการโบรษณสถานขนาดใหญ่อยู่ใกล้ๆ กันห่างไปทางเหนือราว 2 กม. เท่านั้น ผมกับพี่รีบตามไปดูให้เห็นกับตา สิ่งที่ปรากฏต่อสายตานั้น ทำเอาอึ้งถึงจะไม่อลังการขนาดนครวัด แต่แบบว่าเป็นสาวกอินเดียน่า โจนส์มานาน มาเห็นกับตาว่าที่กำลังขุดค้นอยู่ตรงหน้า เป็นโครงการบูรณะโบราณสถานในยุคปัจจุบันที่ใหญ่ที่สุด และมีความสมบูรณ์มากที่สุด ผมเดินเก็บภาพถึงสองรอบ รอบแรกใช้ wide 10-22 รอบหลัง 70-200 เก็บรายละเอียดอีกครั้ง สุขใจมากครับ ยินดีนำเสนอมาก โดยหารือพี่ใหญ่สรุปว่า ผมจะขอนำเสนอแบบสีซีเปีย ส่วนพี่ใหญ่ (ซึ่งกลับชัยภูมิเมื่อบ่ายวันนี้) คงจะคัดรูปสีมาให้ทุกท่านได้ชมกันเต็มอิ่มอีกครั้ง
เดิมเขาคลังนอกเป็นเนิดินขนาดใหญ่ มีการลักลอบขุดลงไปในดินจนพบร่องรอยศิลาแลง ของโบรษณสถาน กรมศิลปากรจึงขึ้นทะเบียนตั้งแต่ปี 2506 และเพิ่งมีงบประมาณขุดค้นเตรียมการบูรณะปฏิสังขรณ์เมื่อต้นปีที่ผ่านมานี้เองครับ มีโอกาสเชิญแวะไปเที่ยวชมกันนะครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ให้ขึ้นด้านบน เนื่องจากกำลังเคลียร์ก้อนศิลาแลงที่หลุดร่อนออกเป็นก้อนๆ ทำให้เกรงว่าจะเกิดอันตราย คงอีกสักพักจึงจะเปิดให้ขึ้นชมด้านบน วันหยุดคนเยอะมากแม่ค้าบอก

ข้อมูลเพิ่มเติม
เขาคลังนอกเป็นโบราณสถานสำคัญแห่งหนึ่งของเมืองศรีเทพ ตั้งอยู่นอกเมืองโบราณศรีเทพไปทางด้านทิศเหนือประมาณ 2 กิโลเมตรเศษ อยู่ในท้องที่บ้านสระปรือ ตำบลศรีเทพ อำเภอศรีเทพ จังหวัดเพชรบูรณ์ กรมศิลปากรได้ประกาศขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถานของชาติโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา เล่มที่ ๘๐ ตอนที่ ๒๙ ลงวันที่ ๒๖ มีนาคม ๒๕๐๖ หน้า ๘๕๙ สภาพปัจจุบันเมื่อยังไม่ได้มีการขุดแต่งและบูรณะ มีลักษณะเป็นเนินดินขนาดใหญ่ กว้างประมาณ ๑๒๐ เมตร ยาวประมาณ ๑๕๐ เมตร และสูงประมาณ ๗๐ เมตร ลักษณะคล้ายกับภูเขาขนาดย่อมๆลูกหนึ่ง บริเวณตอนกลางบนยอดสุดมีหลุมซึ่งเกิดจากการลักลอบขุดเป็นโพรงลงไป จากลักษณะรูปแบบสถาปัตยกรรมที่ปรากฏสันนิษฐานได้ว่า คงมีลักษณะเป็นศาสนสถานเนื่องในวัฒนธรรมทวารวดีที่มีความสำคัญเคียงคู่กันกับโบราณสถานเขาคลังใน ที่ตั้งอยู่ภายในเมืองโบราณศรีเทพ

ที่มา http://archeology49.blogspot.com/2008/04/blog-post_02.html  wav!!

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2008, 06:29:41 PM »

ขุดแต่งโบราณสถานเขาคลังนอกที่ศรีเทพครับ
เขาคลังนอกเป็นโบราณสถานสำคัญแห่งหนึ่งของเมืองศรีเทพ ตั้งอยู่นอกเมืองโบราณศรีเทพไปทางด้านทิศเหนือประมาณ 2 กิโลเมตรเศษ อยู่ในท้องที่บ้านสระปรือ ตำบลศรีเทพ อำเภอศรีเทพ จังหวัดเพชรบูรณ์ กรมศิลปากรได้ประกาศขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถานของชาติโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา เล่มที่ ๘๐ ตอนที่ ๒๙ ลงวันที่ ๒๖ มีนาคม ๒๕๐๖ หน้า ๘๕๙ สภาพปัจจุบันเมื่อยังไม่ได้มีการขุดแต่งและบูรณะ มีลักษณะเป็นเนินดินขนาดใหญ่ กว้างประมาณ ๑๒๐ เมตร ยาวประมาณ ๑๕๐ เมตร และสูงประมาณ ๗๐ เมตร ลักษณะคล้ายกับภูเขาขนาดย่อมๆลูกหนึ่ง บริเวณตอนกลางบนยอดสุดมีหลุมซึ่งเกิดจากการลักลอบขุดเป็นโพรงลงไป จากลักษณะรูปแบบสถาปัตยกรรมที่ปรากฏสันนิษฐานได้ว่า คงมีลักษณะเป็นศาสนสถานเนื่องในวัฒนธรรมทวารวดีที่มีความสำคัญเคียงคู่กันกับโบราณสถานเขาคลังใน ที่ตั้งอยู่ภายในเมืองโบราณศรีเทพ

สภาพของโบราณสถานเขาคลังนอกขณะดำเนินการขุดแต่ง

จากการขุดแต่งที่ลอกเฉพาะส่วนด้านทิศตะวันออกของโบราณสถานเขาคลังนอก ปรากฏให้เห็นฐานอาคารที่มีขนาดใหญ่กว่า เขาคลังใน ที่อยู่ภายในเมืองศรีเทพ สันนิษฐานว่าน่าจะมีการเริ่มสร้างในสมัยทวารวดี มีอายุประมาณพันกว่าปี บริเวณพื้นที่รอบๆโบราณสถานเขาคลังนอกจากการเดินสำรวจพบลักษณะของโบราณสถานขนาดย่อมๆ ทางด้านทิศเหนือและทิศตะวันตก ซึ่งยังไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นโบราณสถานรูปแบบใดและสร้างขึ้นเพื่อวัตถุประสงค์ทางด้านใด เนื่องจากยังไม่มีการขุดแต่งแต่อย่างใด สภาพพื้นที่ยังมีต้นไม้ขึ้นปกคลุมอย่างมากในด้านทิศตะวันตก ส่วนทางด้านทิศเหนือมีต้นไม้ขึ้นปกคลุมเป็นส่วนน้อย สามารถมองเห็นร่องรอยของการก่ออิฐที่มีการเรียงตัวกันอย่างเป็นระเบียบได้

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:27:52 AM »

รูปสวยๆ เขาคลังนอกครับ 
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:32:24 AM »

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:44:09 AM »

เยี่ยมมาก
kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 08:34:26 AM »

ทำมาจากดินหรือเปล่าคับพี่ Sad Sad Sad Sad Sad เยี่ยมมาก
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 08:54:19 AM »

ทำมาจากดินหรือเปล่าคับพี่ Sad Sad Sad Sad Sad เยี่ยมมาก

ทำมาจากหินศิลา แลงครับ   
kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:45:31 AM »

ขอบคุณครับพี่  D2058 ที่ให้ความรู้..    ดีใจจัง  HAPPY2!!  Cheesy  Embarrassed
meenakhom2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 12:25:40 PM »

ยังสมบูรณ์อยู่มากเลยนะครับ

ขอบคุณที่แนะนำมาครับ
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 08:10:44 PM »

ยังสมบูรณ์อยู่มากเลยนะครับ

ขอบคุณที่แนะนำมาครับ
ครับ ยังสมบูรณ์อยู่มากๆ เลย..
เป็นโบราณสถานที่ผมชอบไปเที่ยวที่สุดเลยหล่ะ......    ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์