ช่วยด้วยค่ะ Window : No Disk จะทำอย่างไรดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:28:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ Window : No Disk จะทำอย่างไรดี  (อ่าน 9158 ครั้ง)
toktik ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน36

ช่างมือใหม่หัดซ่อมค่ะ

tik.2006@hotmail.com
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:09:11 AM »

ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะทุกท่าน
  ตอนนี้คอมพิวเตอร์ขอหนูโดนไวรัส W32 ค่ะ ทำการสแกนไวรัสด้วยโปรแกรมสแกนไวรัสหลายตัวมากเช่น แม็กกะฟี่ ; ร่มแดง ; น็อต 32 ; แค็ชเปอร์ SKY ก็แล้วยังไม่หายค่ะ   เศร้าจัง  เศร้าจัง
 ไม่เอา ไม่รู้จะทำอย่างไรแล้วค่ะ เปิดเครื่องขึ้นมาฟ้อง เป็นจอ สี่เหลี่ยม ว่า Window : No disk และก็ Application error ค่ะ
 ฉงน  สิ่งที่ได้ทำ คือ 1  ลง Window ใหม่หลายรอบมากค่ะ ยังไม่หาย  เศร้าจัง
                สิ่งที่เจอหลังจากลง Window คือ 1. ฟ้อง Window : No Disk
                                                   2. ฟ้อง Application error
                                                  3. ลงโปรแกรม สแกนไวรัสไม่ได้อีกเลยค่ะ

เศร้าจัง  เศร้าจังช่วยด้วยนะค่ะ ตอนนี้งานค้างเยอะมากเลยค่ะ โดนของตัวเองแล้วนั่งร้องไห้ไม่หยุดเลยค่ะ  เศร้าจัง  เศร้าจัง

**()**ตุ๊กติ๊กช่างใหม่หัดซ่อมค่ะ**()**

แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 10:22:38 AM »

ไวรัสตัวใหม่ w32.sality.ab
ความร้ายแรงของไวรัสสายพันธ์นี้ถือว่าร้ายแรงกว่าไวรัสที่เคยเจอมาเลยครับ
ไวรัสจำพวก sality นี้จำไว้เลยว่าจะเป็นไวรัสที่ไม่มีตัวแม่คอยทำงานดังนั้นโปรแกรมตรวจจับโปรเซสไวรัสจึงใช้ตรวจจับไวรัสสายพันธ์นี้ไม่ได้
ที่ผมเรียกมันชื่อ sality นี้เพราะว่ามันไม่มีตัวแม่ให้เรียกจึงต้องเรียกตามที่โปรแกรมแอนตี้ไวรัสเรียกครับ
หลักการทำงานของไวรัส sality คือเมื่อไวรัสเริ่มทำงาน ไวรัสจะเข้าไปฝังตัวอยู่ในไฟล์ exe ของโปรแกรมต่างๆที่กำลังทำงานอยู่ ไม่เว้นแม้แต่โปรแกรม

แอนตี้ไวรัส จากที่ผมลองไวรัสตัวนี้ดู โดยใช้โปรแกรม kaspersky ลองดูนะครับ เมื่อเปิดไฟล์ไวรัสแล้ว โปรแกรม kaspersky จะขึ้นมาเตือน
ว่าไฟล์ที่เราเปิดนั้นเป็นไฟล์มีความเสี่ยงที่จะเป็นไวรัส แล้วหลังจากนั้นหน้าต่างนั้นก็หายไปภายใน2วินาที แล้วหากเราเอาเมาท์ไปคลิกเปิดโปรแกรม
kaspersky  ที่ทาสบาร์โปรแกรม kaspersky ก็จะหายไปเลยครับ นั่นเท่ากับว่าไวรัสได้เข้าไปเกาะไฟล์โปรแกรม kaspersky เรียบร้อยแล้วครับ

ลองโหลดไปอ่านดูครับครับ

คลิ๊กเลยครับ
toktik ♥
member
*

คะแนน36

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:23:52 AM »

ขอบคุณ  ขอบคุณ ต้องกราบขอบพระคุณท่าน แวมไพร์-LSVteam ล่วงหน้าก่อนค่ะ เดี๋ยวจะไปทำตามที่ท่านให้มานะค่ะ ผลออกมาเป็นอย่างไรเดี๋ยวจะแจ้งกลับทันทีเลยค่ะท่าน    ดีใจจัง 

**()**ตุ๊กติ๊กช่างใหม่หัดซ่อมค่ะ**()**
toktik ♥
member
*

คะแนน36

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2008, 05:09:17 PM »

กลับมารายงานผลค่ะ 
     ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ไม่ได้มาตอบซะนานเลยค่ะ
     ตอนนี้คอมฯ หายเป็นปกติแล้วค่ะ  ดีใจจัง จริงอย่างที่พี่แวมไพร์-LSVteam  THANK!! บอกค่ะ          ตอนนี้เครื่องลงแอนตี้ไวรัส  kaspersky V.7 + แอนตี้ Autorunเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ  กว่าจะหายป่วย งง ต้องสแกนกันข้ามวันข้ามคืนทีเดียวเลยค่ะพี่ 
    เพราะฉะนั้นต้องกราบขอบพระคุณ พี่ แวมไพร์-LSVteam  มากที่สุดเลยค่ะ  ขอบคุณ  THANK!! ขอบคุณ

thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 11:39:30 PM »

โหลดไม่ได้เลยครับท่านแวมไพร์

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 07:35:55 PM »

ความร้ายแรงของไวรัสสายพันธ์นี้ถือว่าร้ายแรงกว่าไวรัสที่เคยเจอมาเลยครับ
ไวรัสจำพวก sality นี้จำไว้เลยว่าจะเป็นไวรัสที่ไม่มีตัวแม่คอยทำงานดังนั้นโปรแกรมตรวจจับโปรเซสไวรัสจึงใช้ตรวจจับไวรัสสายพันธ์นี้ไม่ได้
ที่ผมเรียกมันชื่อ sality นี้เพราะว่ามันไม่มีตัวแม่ให้เรียกจึงต้องเรียกตามที่โปรแกรมแอนตี้ไวรัสเรียกครับ
หลักการทำงานของไวรัส sality คือเมื่อไวรัสเริ่มทำงาน ไวรัสจะเข้าไปฝังตัวอยู่ในไฟล์ exe ของโปรแกรมต่างๆที่กำลังทำงานอยู่ ไม่เว้นแม้แต่โปรแกรม

แอนตี้ไวรัส จากที่ผมลองไวรัสตัวนี้ดู โดยใช้โปรแกรม kaspersky ลองดูนะครับ เมื่อเปิดไฟล์ไวรัสแล้ว โปรแกรม kaspersky จะขึ้นมาเตือน
ว่าไฟล์ที่เราเปิดนั้นเป็นไฟล์มีความเสี่ยงที่จะเป็นไวรัส แล้วหลังจากนั้นหน้าต่างนั้นก็หายไปภายใน2วินาที แล้วหากเราเอาเมาท์ไปคลิกเปิดโปรแกรม
kaspersky  ที่ทาสบาร์โปรแกรม kaspersky ก็จะหายไปเลยครับ นั่นเท่ากับว่าไวรัสได้เข้าไปเกาะไฟล์โปรแกรม kaspersky เรียบร้อยแล้วครับ

น่าน จังหวัดหนึ่งทางภาคเหนือ อิอิไปไกลละ  รู้นะเอามาจากไหน

ถ้าตอนนี้ลงวินโดวใหม่ได้ก็ลงก่อนครับ ลงเสร็จอย่าไปยุ่งกับไดรดีเด็ดขาด ให้เปิด
Tools > Folder Option > View  ดูบรรทัดที่ 9 จะมีว่า Show Hidden File อยู่แถวๆนั้น ติ้กแล้วกด OK จากนั้นก็เข้าไดรดีโดยพิมพ์ที่ Address ว่า D:\ ลงไปกด Enter  หาไฟล์ไวรัสและ Autorun แล้วลบออก
ถ้าหาไม่เจอก้ใช้ WinRar มาส่งอไดรดี โดยเปิด WinRar แล้วพิมพ์ที่ Address ว่า D:\ จากนั้นหาไฟล์ไวรัสเลยกับ Autorun ด้วย
thorngbai
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 10:00:28 PM »

สอดยอดไปเลย เยี่ยมมาก... Cheesy

แบ่งปันความคิด ไม่ยึดติดผลประโยชน์แห่งตน
nongmai1
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 10:21:32 PM »

โหลดไม่ได้ครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 05:13:48 PM »

ไม่ต้องดาวน์โหลดก็ได้ครับ

เข้าเว็บนี้ครับ ของแท้ 100%
http://www.webphand.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์