อยากเอา12นิ้วขับ..ที่แรงกว่าดอก15 หรือ18...

อยากเอา12นิ้วขับ..ที่แรงกว่าดอก15 หรือ18...

<< < (3/3)

thorngbai:
ครับ เขียนรูปไม่ค่อยเก่ง พยามดูเอาหน่อยนะครับ รูปทรงนั้นท่านจะปรับเปลี่ยนแบบไหนก็ได้แล้วแต่ชอบขอแต่ให้ปริมาตรเท่าเดิม ปริมาตรต่อดอกของตัวนี้(E 12-200 S) สูตรนี้ เท่ากับ 107.2 ลิตร ( 3.83 ลูกบาศก์ฟุต หรือ 6616 ลูกบาศก์นิ้ว) ใช้ท่อขนาด 3.5 นิ้ว หรือพื้นที่หน้าตัดของท่อเท่ากับ 9.6 ตารางนิ้ว( 2ท่อก็ 9.6x2ครับ) ความยาวท่อวัดจากด้านในเท่ากับ 23.58 มม. ผมใช้ 2.5 ซ.ม.  เมื่อผมใส่สองดอกในตู้เดียวกันทุกอย่างจึงคูณสองครับ เช่น ปริมาตรต่อดอก 6616 ลูกบาศก์นิ้ว ใส่สองตัวก็ 6616 X 2 =13232 ลูกบาศก์นิ้ว ท่อก็ใส่สองท่อครับ...คุณอาจไม่ชอบแนวเสียงก็ได้นะเพราะเสียงมันลงต่ำฟังดูล้าๆเหมาะที่จะใช้เป็นซับเบสมากกว่า ไม่ดุดันเหมือนแบบที่อยู่ด้านบน(และน่าจะดังไกลกว่าด้วย)
     ***** ตามตำราที่เขาบอกไว้ อัตราส่วน กว้าง x สูง x ลึก ที่ทำให้เสียงดีที่สุดคือ [1]: [1.6 ] : [0.6]
     ***** ท่อลม ควรห่างจากช่องใส่ลำโพงอย่างน้อย 3 นิ้ว (กฏหมายมีไว้เพื่อฝ่าฝืน)
                          *****ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ถ้าหากเกินเลยไว้ ณโอกาสนี้ด้วยนะครับ*****

Just Be:

thank2ขอบพระคุณในความมีน้ำใจของคุณพี่ thorngbai มากเลยครับ จะลองเอาศึกษาดู :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว