เครื่องซักผ้า GE 12kg รุ่น WISR309DG ปั่นไม่หมาด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 05:01:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า GE 12kg รุ่น WISR309DG ปั่นไม่หมาด  (อ่าน 11199 ครั้ง)
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 11:44:56 PM »

เป็นเครื่องซักผ้าฝาบน มีแกนเป็นเกลียวตรงกลาง เวลาซักปกติ แต่เวลาปั่นหมาดหมุนช้ามากๆ เช็คสายพานแล้วไม่หย่อน แต่มอเตอร์หมุนช้ามากจนปั่นหมาดไม่ได้
รุ่นนี้มอเตอร์ดูแข็งแรงมาก (เครื่องอเมริกา แต่มอเตอร์เมดอินไชน่า)   รุ่นนี้มีแผงควบคุมติดมากับตัวมอเตอร์ และมีเซ็นเซอร์ติดที่แกนถังซัก

cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 11:47:35 PM »

จุดเสียที่สันนิษฐานเอาไว้มี 2 จุด คือ ที่แผงควบคุมมอเตอร์ ถ้าเป็นมอเตอร์ก็ลมจับ ราคาก็มหาโหด 12700 ไม่รวมภาษี  หรือไม่ก็เสียที่ cap run แต่พอดูความจุแค่ 0.47uf น่าจะทำหน้าที่แค่ตัวกรองความถี่ ตอนนี้เลยมึนตึบท่านใดพอมีประสบการณ์กับยี่ห้อนี้บ้างครับ
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 11:51:21 PM »

ดูแผงควบคุมมอเตอร์ก็ดูทนทาน ไม่น่าจะมีจุดบกพร่อง
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 09:34:37 PM »

โห...ไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกันแฮะ  งง
พี่ครับ ขดลวดที่ตัวมอเตอร์เวลาซักกับเวลาปั่นแห้ง ใช้ขดลวดชุดเดียวกันรึป่าวครับพี่  ฉงน
แล้วพี่ลองต่อมอเตอร์ให้ทำงานโดยไม่ผ่านแผงควบคุมรึยังครับ  เยี่ยมมาก
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:30:19 AM »

มอเตอร์ซักกับปั่นแห้งเป็นตัวเดียวกันครับ มอเตอร์รุ่นนี้จะมีแผงควบคุมติดมากับมอเตอร์ งานละเอียดพอๆ กับเมนบอร์ดคอมพิวเตอร์เลย ราคามอเตอร์ 12900 บาท แพงขนาดซื้อเครื่องเกาหลีขนาด 8 โ
ลได้เลย ปกติถ้ามีอาการแบบนี้จะต้องเช็ค สายพานหย่อน, cap run เสีย, ชุดคลัซเจ๊ง, เซ็นเซอร์ตรวจจับความเร็วเสีย แต่เท่าที่ดูไม่น่าจะใช่ ตอนนี้เลยงงอย่างเดียว ท่านใดเคยมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 10:27:19 AM »

ไม่เคยซ่อมรุ่นนี้แต่ดูอาการที่บอกเหมือนจะมีเซนเซ่อร์ที่เพลามอเตอร์ควบคุมความเร็ว(Speed control) ลองดูที่
เซนเซ่อร์ และ สปิดคอนโทรล มอเตอร์คงไม่เสียเพราะชุดควบคุมเสียง่ายกว่า

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 06:59:37 PM »

โห...งานเข้าเลยพี่
เอาใจช่วยจ้า  ดีใจจัง  wav!! ดีใจจัง
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:36:00 PM »

ขอบคุณคุณ jaaag และคุณ b.chaiyasith ครับ คิดเหมือนผมเลยผมเดาว่าไม่เซ็นเซอร์ก็ตัวควบคุมความเร็วนี้แหละ แต่แผงควบคุมมอเตอร์งานละเอียดมาก และลูกค้าให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่าเครื่องเสียเพราะหม้อแปรงไฟฟ้าแรงสูงระเบิดขณะที่กำลังใช้งานอยู่ ผมจึงค่อนข้างมั่นใจว่าบอร์ดควบคุมพังแน่ๆ และอะไหล่ก็คงต้องไปซื้อที่บริษัท นอกจากนั้นเครื่องนีัยังอยู่ในประกันจึงแนะนำให้ใช้บริการของบริษัทดีกว่า เป็นอันว่าปิดงาน ไม่คิดค่าเปิดเครื่องครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 02:30:24 PM »

ขอบคุณคุณ jaaag และคุณ b.chaiyasith ครับ คิดเหมือนผมเลยผมเดาว่าไม่เซ็นเซอร์ก็ตัวควบคุมความเร็วนี้แหละ แต่แผงควบคุมมอเตอร์งานละเอียดมาก และลูกค้าให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่าเครื่องเสียเพราะหม้อแปรงไฟฟ้าแรงสูงระเบิดขณะที่กำลังใช้งานอยู่ ผมจึงค่อนข้างมั่นใจว่าบอร์ดควบคุมพังแน่ๆ และอะไหล่ก็คงต้องไปซื้อที่บริษัท นอกจากนั้นเครื่องนีัยังอยู่ในประกันจึงแนะนำให้ใช้บริการของบริษัทดีกว่า เป็นอันว่าปิดงาน ไม่คิดค่าเปิดเครื่องครับ

เย่.... ดีใจจัง ดีใจจัง ปิดงานซะที
แถมไม่คิดตังค์อีกต่างหาก ใจดีจริงๆเลยพี่เรา  เยี่ยมมาก
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 10:17:04 PM »

ล่าสุด เจ้าของแจ้งมาว่าทางบริษัทส่งช่างมาแล้ว ไม่มีอะไรเสีย แค่สั่งรีเซ็ตเครื่องเท่านั้น  แปลกตรงที่หลังจากเครื่องมีปัญหาปั่นหมาดช้ามาก เจ้าของได้ทนใช้มาเป็นเดือนๆ ถอดปลั๊กทิ้งไว้เป็นวันๆ เครื่องก็ยังมีปัญหา พอช่างบริษัทมาสั่งรีเซ็ตกลับใช้ได้เลย  ท่านใดพอจะรู้วิธีรีเซ็ตเครื่องซักผ้า GE บ้าง ช่วยแชร์ความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ท่านอื่นๆ (รวมทั้งผม) ด้วยครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 10:42:58 PM »

ว้าว...รีเซ็ทปุ๊บ ใช้ได้ปั๊บเลยเหรอเนี่ย  ฉงน
โห...แบบนี้แปลว่าต้องมี Service Mode คล้ายๆ TV แหงมๆเลยอ่ะ
อะไรที่พอแบ่งได้ ก็แบ่งๆกันมั่งนะครับพี่ๆ  THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์