LG 29 นิ้ว 100 Hz กินฮอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 08:30:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: LG 29 นิ้ว 100 Hz กินฮอร์  (อ่าน 5579 ครั้ง)
Nirundon ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 11:25:35 AM »

LG 29 นิ้ว 100Hz รุ่นRT-29FB20RB 100 เฮอร์ต มาด้วยอาการฮอร์ชอร์ต เปลี่ยนฮอร์เบอร์เดิมคือ เบอร์ 2SC4556 เป็นฮอรฺเอ๊าท์ที่ถอดจากแผ่นปริ้นท์ ซึ่งน่าจะเป็นเบอร์แท้ๆ เมื่อส่งลูกค้าแล้วดูได้ 2วัน ฮอร์ชอร์ทอีก โดยลูกค้าบอกว่าจะปิด St-by ไว้เมื่อเลิกดูในช่วงหัวค่ำ เมื่อต้องการเปิดใหม่ในช่วงเช้า โดยการเปิดเครื่องด้วย รีโมท เครื่องจะเปิดไม่ได้และมีเสียงดัง จี๊ด ๆๆ โดยอาการดังกล่าวเป็นตั้งแต่ครั้งแรกที่เสีย ผมเปลี่ยน ฮอร์เอ๊าท์ของแท้ตัวใหม่เบอร์เดิมเข้าไปใหม่แล้ว เครื่องเปิดได้เป็นปกติทุกอย่าง  วัดไฟ B+ แล้วได้ป็นปกติ ไฟตามจุดต่าง ๆก็เป็นปกติ   หากผมจะใช้ R ค่า 10 โอมห์ คร่อมขา B E ของ ฮอร์เอ๊าท์ อาการกินฮอร์จะหายมั้ยครับ หรือเครื่องนี้ยังมีตัวเสียอื่น ๆ อีก  หากยังมีตัวเสีย มันคืออะไรครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ   ฮอร์เอ๊าท์ที่ใช้ในเครื่องทั่ว ๆไป ในขนาด 29 นิ้ว จะนำมาใช้กับเครื่อง ที่เป็น 100 เฮอร์ตได้หรือไม่ครับ

hongnoi♥
member
*

คะแนน405

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 11:46:12 PM »

เครื่องที่แสตนบายไว้ตลอดเวลานั้น อุปกรณืมันจะเสื่อมเร็วกว่าเครื่องปรกติ โดยเฉพาะพวก C ในวงจรจ่ายไฟ เพราะว่ามันมีกระแสเฉื่อย-
 -ไหลเวียนอยู่ตลอดเวลา ทำให้เครื่อมีอายุการใช้งานมากกว่าปรกติ โดยเฉพาะภาคจ่ายไฟ  อาจเป็นสาเหตูทำให้ไฟเกินได้ครับ.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 04:50:45 AM »

ขอบคุณ คุณหงษ์น้อย ที่กรุณาตอบคำถามของผม ผมจะทำตามที่คุณแนะนำครับ อยากทราบว่าเบอร์ฮอร์ เอ๊าท์ ที่สามารถแทน ได้ในกรณีที่เป็นเครื่อง 100 เฮอร์ตแบบนี้มีเบอร์อะไรแทนได้บ้าง ช่วยบอกด้วยครับ หากมีหลาย ๆเบอร์ก็จะดีมากเลย ใครมีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยนะครับเผื่อเเพ่อนช่างคนอื่น ๆ ด้วยครับ ผมกำลังจะใช้ R ค่า 10 โอมห์ต่อคร่อมค่า B ของฮอร์ เอ๊าท์ เผื่อว่าจะสามารถทำให้ไม่กินฮอร์ได้ หากได้ผลประการณ์ใด ผมจะมาเรียนให้ทราบครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 11:21:20 AM »

1.ในส่วนของ TR Hor ผมคิดว่าใช้เบอร์เดิมน่าจะดีที่สุด 
2.ลูกค้าปิดเครื่องไว้ใรโหมด Stb ตลอดทั้งคืนมันไม่ใช้เป็นเรื่องดีนัก  เพราะอย่างที่สมาชิกบอกไว้
3.ตรวจเช็คระบบไฟให้ดีผมว่าน่าจะเกินแบบนิ่มๆคือใช้เวลานานๆหรือว่าเวลาเครื่องร้อนภาคจ่ายไฟจะทำงานผิดปกติ
4.การป้องกัน Hor มีกระทู้อยู่แล้วลองไปเปิดอ่านดูและทำความเข้าใจให้ดีนะครับ  ประโยชน์น่าจะมาใช้กับเครื่องนี้ได้

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 04:51:23 AM »

ขอบคุณ คุณ Prom JantaPho ครับที่ให้คำแนะนำ กระทู้ที่คุณบอกผมเข้าไปอ่านแล้ว และกำลังจะนำมาใช้ให้เป็นประโยชน์ สิ่งที่เพิ่มเติมเข้าไปคือใช้ R ค่า 18 โอห์มคร่อมขาเบส ของฮอร์เอ๊าท์ สเวน C ที่ฮอร์ไดร์ก็เปลี่ยนแล้ว ย้ำรอยบัดกรีในส่วนที่เกี่ยวข้องและในส่วนอื่น ๆ  เปิดเตรื่องไว้เป็นชั่วโมงฮอร์ก็ไม่ร้อน หากเป็นแบบนี้ที่ผ่านมาน่าจะไม่มีปัญหาแต่เครื่องนี้ยังวางใจไม่ได้ หากทุกอย่างลงตัวผมจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ      ถามอีกเรื่องครับรุ่นนี้เข้าเซอร์วิสโหมดยังไงครับ
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 06:14:20 AM »

รุ่น RT 29FB20RB แท่น mc-021A
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 05:15:52 AM »

ไม่มีใครตอบเลย ผมเข้าไปค้นหาแล้วในทุก ๆ ที่ ที่บอกการเข้าเซอร์วิสโหมด  แต่ไม่สามารถเข้าโหมดรุ่นนี้ได้เลย ใครรู้ช่วยบอกด้วยครับ รุ่นนี้คือ             RT 29FB20RB แท่น MC-021A ผมจะเข้าไปปรับภาพที่เกี่ยวกับสัดส่วนทางเวอร์ครับ ขอบคัณล่วงหน้าครับ
Nirundon ♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 06:38:16 AM »

เข้าได้แล้วครับ โดยการกด Menu ที่รีโหมดพร้อมกันกับ Menu หน้าเครื่อง ไว้ ขณะนี้คิดว่าน่าจะลงตัวแล้ว เปิดใช้งานมาหลายวันก็ยังปกติอยู่ ขออขขอบคุณในความกรุณาของทุก ๆ ท่าน ขอให้มีความสุข มีความเจริญกันอย่างถ้วนหน้าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์