Flag Counter
Custom Search
แปะตำปึง... สมุนไพรจากสวรรค์ ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่14"
พฤษภาคม 24, 2017, 03:43:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปะตำปึง... สมุนไพรจากสวรรค์ ...  (อ่าน 124631 ครั้ง)
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน412

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 10:12:26 AM »

กับ  จินๆเหมาเยี่ย  มันเป็นชนิดเดี่ยวกันหรือเปล่า  ผมเห็นแถวบ้านผมเขาเรียกอย่างนั้น
ไม่ทราบว่ารดชาดเป็นอย่างไรบ้างครับ  พี่เล็ก
ต้นกำเนิด : ต้นยานี้มาจากประเทศจีน บางท่านเรียกว่า จินฉี่เหมาเยี่ย เข้ามาในไทยพร้อมกับหญ้าปักกิ่งหรือหญ้าเทวดา
แปะตำปึง ถูกตั้งชื่อเป็นไทยว่า จักรนารายณ์ แต่มีชื่อเรียกหลากหลาย เช่น กิมกอยมอเช่า หรือ ผักพันปี เป็นต้น
ลักษณะ : เป็นไม้พุ่มเตี้ย ลำต้นสีเขียว แตกกิ่งก้านอ่อน หักง่าย เมื่อโตเต็มที่ในฤดูหนาวจะออกดอกสีเหลืองมีก้านยาว
  มี 2 ชนิดคือ 1. ชนิดใบกลม (แปะตำปึง)ใบสีเขียวอ่อน ใบหนาเพราะมีขนหนานุ่มแบบกำมะหยี่ทั้งด้านบนและล่าง เส้นใบด้านบนลึกเช่นเดียวกับเส้นกลางใบแต่ด้านหลังใบกลับนูน กิ่งก้านออกเขียวปนแดง เปราะหักง่าย
2. ชนิดใบยาว (จินฉี่เหมาเยี่ย) ใบค่อนข้างยาวกว่าแหลมกว่าและผิวใบค่อนข้างเรียบเพราะขนน้อยกว่าแบบใบกลม จับเทียบดูจะรู้สึกได้ชัด

Cheesy ท่าน eskimo_bkk  พอดีที่เพื่อนนำมาให้ทั้ง 2 ขนิด เป็นแบบที่ท่านว่าครับเลยไม่แน่ใจว่าชนิดไหนกันแน่
ตอนนี้ OK แล้วครับ  เดี่ยวจะลงกระถางปลูกทั้ง 2 ชนิด  สงสัยต้องกินวันละชนิดเสียแล้ว  Grin  Cool

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน412

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 03:35:25 PM »

น่าจะชื่อเดียวกันครับ... ลองดูใบว่าเหมือนกันไหม..
.. รสชาดคล้ายๆหญ้าครับ  แต่จะมีกลิ่นของสมุนไพรนิดนึง (รสชาดส่วนตัวครับ อิๆ)  Tongue Smiley

ผมลองไปสังเกตุใบแล้วเหมือนกัน  แต่ก้านใบจะไมาเหมือนกันตรง  ตามรูปของพี่เล็กก้านใบเป็นสีเขียว
ส่วนก้านใบที่ผมมีออกเป็นสีออกดำๆ  รสชาดเหมือนกับ ผักกาดนกเขา  มีกลิ่นคล้ายๆใบชมพู่นิดหน่อย   

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
npat80
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 01:14:12 PM »

มีคำถามเกี่ยวกับ แปะตำปึง(ต้นที่มีใบหน้านุ่ม มีขน) และ ต้นจินจีเหมาเยี่ย(ต้นยาว เรียว ) ตกลงเป็นพืขชนิดเดียวกันรึเปล่าค่ะ
เพราะว่าไปอ่านบางเว็บ บางคนก็บอกว่าสรรพคุณต่างกัน คือเค้าว่าบอกแปะตำปึง ใช้รักษาโรคตา แผลสด
และ ต้นจินจีเหมาเยี่ย ใช้รักษามะเร็ง, เบาหวานได้  ตอนนี้ก็เลย งง ว่าต้องทานตัวใหนรักษาโรคเบาหวานดีค่ะ สับสนมาก

แล้วก็ยังมีอีกเว็บนึงบอกว่า กินแปะตำปึง(ต้นที่มีใบหน้านุ่ม มีขน) แล้วจะทำให้เลือดออกที่ลำไส้เล็ก แล้วละลำไส้ใหญ่ อันนี้พอจะมีใครทราบข้อมูลบ้างค่ะ
ถ้ามีใครพอให้คำตอบได้รบกวนด้วยน่ะค่ะ คืออยากรู้จริงๆ ค่ะ  ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยน่ะค่ะ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน798

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 01:15:21 PM »

..ไม่มีขนนะครับ  Sad Tongue

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1705

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 01:19:11 PM »

มีคำถามเกี่ยวกับ แปะตำปึง(ต้นที่มีใบหน้านุ่ม มีขน) และ ต้นจินจีเหมาเยี่ย(ต้นยาว เรียว ) ตกลงเป็นพืขชนิดเดียวกันรึเปล่าค่ะ
เพราะว่าไปอ่านบางเว็บ บางคนก็บอกว่าสรรพคุณต่างกัน คือเค้าว่าบอกแปะตำปึง ใช้รักษาโรคตา แผลสด
และ ต้นจินจีเหมาเยี่ย ใช้รักษามะเร็ง, เบาหวานได้  ตอนนี้ก็เลย งง ว่าต้องทานตัวใหนรักษาโรคเบาหวานดีค่ะ สับสนมาก

แล้วก็ยังมีอีกเว็บนึงบอกว่า กินแปะตำปึง(ต้นที่มีใบหน้านุ่ม มีขน) แล้วจะทำให้เลือดออกที่ลำไส้เล็ก แล้วละลำไส้ใหญ่ อันนี้พอจะมีใครทราบข้อมูลบ้างค่ะ
ถ้ามีใครพอให้คำตอบได้รบกวนด้วยน่ะค่ะ คืออยากรู้จริงๆ ค่ะ  ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยน่ะค่ะ

ผมกินมาหลายสิบปีแล้วก็ไม่เห็นเป็นไรเลยครับวันนี้ก็ยังกินอยู่ ใช่ แปะตำปึงน๊ะ
ขอเว็บที่อ้างถึงด้วยครับ จะได้นำมาพิจารณาศึกษาว่าจริงหรือไม่ครับ อยากรู้เหมือนกันครับ Grin
npat80
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 01:38:45 PM »

เป็นเว็บนี้ค่ะ คือจะมีคนเข้ามาแสดงความคิดเห็นว่ากิน"แป๊ะตำปึง" แล้วเลือดออกที่ลำไส้เล็ก กับ ลำไส้ใหญ่

แล้วตัวที่พี่กินเป็นแบบใบหนา หรือเป็นแบบใบยาวรีค่ะ

http://raikuwong.is.in.th/?md=news&ma=show&id=9
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน798

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 01:42:25 PM »

อ้างถึง
แปะตังปุง เป็นไม้ล้มลุกอายุหลายปี ตระกูลเดียวกับ “ เบญจมาศ ” สูง ๒ - ๓ ฟุต แตกกิ่งก้านหนาแน่น ลำต้นสีเขียว หักง่าย มีน้ำในลำต้นมาก ใบเป็นใบเดี่ยวออกเรียงสลับ รูปรียาว ปลายแหลม ขอบใบหยักตื้น ดูคล้ายใบ “ จินจีเหมาเยี่ย ” จึงมีคนขายหลอกว่าเป็นต้น “ จินจีเหมาเยี่ย ” ทำให้คนหลงซื้อไปมากมาย

..สงสัยว่าจะโดนกรณีนี้นะครับ ...ผม+ครอบครัวก็กินบ่อยๆไม่เคยเจอเจ็บที่ลำไส้ครับ.... ยังไงๆลองฟังหลายความคิดเห็นก็ดีเหมือนกันนะครับ  Tongue
ปล.ที่ปลูกเป็นรูปบนสุดครับ  Tongue

npat80
member
*

คะแนน1

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2008, 07:42:07 PM »

ต้องขอขอบคุณพี่เล็กมากๆ ค่ะ จากการที่ search หลายๆ เว็บก็ไม่มีบอกว่าจะเลือดออกที่ลำไส้เลยค่ะ ยังไงจะยังคงค้นหาข้อมูลต่อไปค่ะ
sutit patsing
VT
member
*

คะแนน19

อยู่อย่างต่ำแต่ทำประโยชย์อย่างสูง

sutitpa@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 04:26:33 PM »

ที่บ้านผมปลูกไส่กระถางเพียบเลย เด็ดกินกับน้ำพริกทุกวัน อร่อยมากรสชาดดี ผมมีอาการปวดท้องอยู่เรื่อยๆกินแล้วรู้สึกดีขึ้นมากเลย โล่งขึ้น ไม่ปวดไม่แน่นท้อง กินกับน้ำพริกปลาทูอร่อยมาก เป็นผักได้เลย ท่านใดที่ชอบทานผักลองทานดู ผมชิมครั้งแรกติดใจเลย ลองดูครับ
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 08:59:53 PM »

ภาพชัดดี ดูเพิ่มเติมครับ
 http://thecoffee.multiply.com/journal/item/19
 wav!!
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์