ถามเกี่ยวกับอาการ MB ECS บูตขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:17:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับอาการ MB ECS บูตขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง  (อ่าน 6504 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 08:06:34 AM »

เป็นMB  ECS  ร่น 661FX-M  ใช้กับ cel 2.4 
ปัญหาคือ บางทีบูตขึ้นเข้า windows พักนึง ค้าง
ผมซื้อ card ซ่อม MB มาราคา 110 บาท  ที่advice
มาเสียบ ตอนที่บูตไม่ขึ้น มันโชว์   d0
แต่ถ้ามันบูตขึ้นโชว์  26
ใครเคยเจอบ้างอาการ บูตไม่ขึ้น แต่บางทีก็บูตขึ้น
 C ไม่มีอาการบวม ครับ ตอนบูตไม่ขึ้นโชว์  d0

chincom
member
*

คะแนน8

รับซ่อมเมนบอร์ด pc/notebook

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 06:59:42 PM »

biosมีปัญหาครับ หรืออาจเสียเลยก็เป็นไปได้
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:48:52 PM »

ถึงขนาด bios เสียเลยหรือครับ
 ผมลอง ซื้อ ฟลั๊กน้ำมา ทาขาพวก ic และ chip แล้วไร้ ตะกั่วใหม่ ลองดู
บางทีมันก็ บูตได้น่ะครับ ลองลง winxp
ลงไปได้ครึ่งนึง ค้างเฉยเลย
  บางที เปิดมา บูตไม่ได้ ขึ้น d0  ไม่มีเสียงออกลำโพงอีกแสดงว่า
มันไม่บูต แบบนี้น่าจะเสียที่ไหนครับ
 แล้ว ใกล้ๆ cpu มี chip มีซิ้งค์ด้วย เราแกะ ซิ้งค์ ออกได้ไหมครับ
 แบบซิ้งค์ น่าจะติดกาว ผมกะว่าจะลอง บรดกรี ขา chip ตัวนี้
อาการนี้ผมเดาว่าน่ะจะหลวม
  แต่สงสัยนิดนึง bios เสียนี่เราสามารถเปลี่ยนได้ไหมมันบัดกรีติดกับปริ้น เลย
ผมลอง flash bios ดูแล้ว อาการก็ไม่หาย
มันเป็นลักษณะว่า ถ้าเสีย จะบูตไม่ได้  แต่บางที ก็บูตได้ปกติ
แต่ว่าจะมีอาการค้าง  แฮงคื ลง winxp ได้ไม่เสร็จ
 มีวิธีแก้ไขไหมครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:53:49 PM »

ถึงขนาด bios เสียเลยหรือครับ
 ผมลอง ซื้อ ฟลั๊กน้ำมา ทาขาพวก ic และ chip แล้วไร้ ตะกั่วใหม่ ลองดู
บางทีมันก็ บูตได้น่ะครับ ลองลง winxp
ลงไปได้ครึ่งนึง ค้างเฉยเลย
  บางที เปิดมา บูตไม่ได้ ขึ้น d0  ไม่มีเสียงออกลำโพงอีกแสดงว่า
มันไม่บูต แบบนี้น่าจะเสียที่ไหนครับ
 แล้ว ใกล้ๆ cpu มี chip มีซิ้งค์ด้วย เราแกะ ซิ้งค์ ออกได้ไหมครับ
 แบบซิ้งค์ น่าจะติดกาว ผมกะว่าจะลอง บรดกรี ขา chip ตัวนี้
อาการนี้ผมเดาว่าน่ะจะหลวม
  แต่สงสัยนิดนึง bios เสียนี่เราสามารถเปลี่ยนได้ไหมมันบัดกรีติดกับปริ้น เลย
ผมลอง flash bios ดูแล้ว อาการก็ไม่หาย
มันเป็นลักษณะว่า ถ้าเสีย จะบูตไม่ได้  แต่บางที ก็บูตได้ปกติ
แต่ว่าจะมีอาการค้าง  แฮงคื ลง winxp ได้ไม่เสร็จ
 มีวิธีแก้ไขไหมครับ
pingpong26
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:01:10 PM »

ลองเปลี่ยนแรมดูยังครับ อาจเป็นที่แรมก็เป็นไปได้
chincom
member
*

คะแนน8

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 11:51:43 AM »

ที่ทานี่ใช่ super i/oปะครับ อาจเป็นไปได้ที่มันเสียเพราะส่วนมากขึ้นdo co นี่ให้ดูที่biosกะ superi/o ก่อนเลยครับ เพราะสองตัวนี้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ
chincom
member
*

คะแนน8

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 11:54:37 AM »

ส่วนbiosนี่ ถ้ามันติดปริ้นก็ต้องเป่าออกมาแฟลชกะเครื่อง flashโดยเฉพาะครับจะชัวร์ก่า หรือไม่ก็ส่งซ่อมตามร้านที่รับซ่อมใกล้บ้าน เพราะการเปลี่ยน super i/o ค่อนข้างลำบากสำหรับมือใหม่เพราะจำนวนขาที่มีเยอะ ถ้าถอดไม่ดี ปริ้นอาดขาดได้
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:01:33 PM »

ขอบคุณที่ตอบครับ
 แล้ว bios นี่ทำไมต้องถอดครับ เรา flash ผ่านโปรแกรม flash bios ไม่ได้หรือครับ
 แล้ว super i/o นี่ผมว่าไม่น่าเสีย อาจหลวม
เลยอยากทราบว่า ตัว super i/o  นี่อยู่ใกล้กับ bios ใช่ไหมครับ
 แล้ว bios นีถ้าผม flash กลับไปมา ระหว่าง  bios ตัวเก่ากับตัวใหม่  นี่มันจะหายไหมครับ
pingpong26
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 03:10:04 AM »

1.flash ผ่านโปรแกรม flash bios ของตัว mb เองได้ครับ ถ้าจะเอาชัวผ่านเครื่อง flash ดีกว่า เอาไว้เป็นวิธีสุดท้ายถ้า flash  ของตัว mb เองไม่ได้เรื่อง

2.ตัว super i/o  นี่อยู่ใกล้กับ bios ใช่แล้วครับ ไอ้ตัวหัวมุมนั้นแหละ

sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 06:17:37 AM »

ก่อนหน้านี้ผมใช้เมนบอร์ดรุ่นนี้อยู่  ก็มีปัญหาดังกล่าวครับ  งมอยู่ตั้งนานครับ

ลองเปลี่ยนทั้ง HDD,RAM,VGA CARD,POWERSUPPLY  เปลี่ยนเมนบอร์ดหายครับ

อาการเสียเท่าที่ผมได้เช็คดูครับ  ไฟตกทั้ง 5V , 3.3V ,12V ลองวัดดูครับ  ถ้าตกมากจะเปิดไม่ติดครับ  ไฟมันจะขึ้นลงๆ

ของเพื่อนผมก็ใช้เมนบอร์ดรุ่นนี้อยู่ก็มีอาการเดียวกันครับ  ยังทนใช้อยู่ครับ 

เยี่ยมมาก  ลองเช็คดูไฟเลยครับ   wav!!

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์