ตุ้เย็น Hitachi รุ่น r200wlx(น้องป๊อบ) ไม่เย็น เคยให้ช่างซ่อมแล้ว 2 ครั้ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:15:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตุ้เย็น Hitachi รุ่น r200wlx(น้องป๊อบ) ไม่เย็น เคยให้ช่างซ่อมแล้ว 2 ครั้ง  (อ่าน 6015 ครั้ง)
buffalowell
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 09:54:37 PM »

หวัดดีครับ ที่บ้านผม ซื้อตู้เย็น hitachi รุ่น r200wlx สองประตู ใช้มาประมาณ 4-5 ปี แล้วเสีย คิดว่าน่าจะเสียจากการล้างบ่อยๆ หรือเปล่า เคยให้ช่างแถวบ้าน(มีนบุรี)ซ่อม 2 ครั้ง คนละร้าน ใช้ได้สามเดือนแล้วก้อ เป็นเหมือนเดิม แค่เย็นนิด แต่ ไม่สามารถทำน้ำแข็งได้ วานช่างซ่อมตู้เย็นเก่งๆ ช่วยชี้แนะทีว่าผมควรทำอย่างไร จะเอาไปซ๋อมอีกก้อกัวเป็นเหมือนเดิม ใช้ได้ประมาณ 3 เดือน ครับ

buffalowell
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 09:24:11 AM »

ผมเคยซ๋อมเองครั้งแรกที่ไม่เย็น ไปซื้อ แผง วงจรประมาณ 900 บาท ที่ อมรดิโอสยาม ของเครื่องมาเปลี่ยนก้อเหมือนเดิม คือมีน้ำแข็งเกาะที่ แผงความเย็น เหมือน พัดลม ระบายไม่ดี แต่ก้อ ไม่สามารถทำน้ำแช่แข็งให้เป็นน้ำแข็งได้ จะส่งซ่อมก้อกลัวไม่หายขาด เป็นเหมือนเก่า จะทิ่งก้อเสียดาย มันก้อยังดูดี อยู่ ผมก้อเรียนมาทางอีเล็กทรอนิกส์ แต่ก้อร้างไปนาน ยังไงวานช่างที่รู้เรื่องตู้เย็น ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ  ขอบคุณ เศร้าจัง
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 10:18:12 AM »

ซ่อมมาใหม่ๆเย็นเป็นปกติหรือเปล่า ถ้าเย็นก็เป็นที่น้ำยารั่วซึม ต้องเชครั่วให้ละเอียด

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
buffalowell
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:19:57 PM »

ตอนซ่อมมาใหม่ๆ ก้อ เย็นเป็นปกติ แต่ว่าช่างที่เค้าเอาไปซ๋อมก้อ นานมากเหมือนกันเกือบเป็นเดือน เค้าคงทดสอบ จนเราคิดว่าเค้าลืมหรือเปล่าโทรไปก้อเค้าทำให้อยู่ เมื่อนำมาส่งก้อ ใช้แล้วไม่เกินสามเดือน ก้อ เป็นเหมือนเดิม คือมันเป็นตู้เย็นตัวแรกที่ผมที่ได้เป็นเจ้าของ ก็รู้สึกเสียดาย ไม่อยากทิ้งเค้าไป ก็อยากถามผู้มีประสบการณ์ ว่าตู้เย็นรุ่นนี้มีทางแก้ไขอย่างไร ถ้าซ่อมไม่ไหวจริงๆ ก็อาจจะทิ้งครับ ขอบคุณ สำหรบคุณ b.caiyasith ที่เขียนตอบกระทู้ให้ รู้สึกดีใจขอบคุณ จริงๆ คับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 09:57:45 AM »

คอยล์ร้อนรั่วด้านในฝังอยู่ในผนัง ซ่อมกิ่ครั้งก็เ หมือนเเดีม เพิ่มแผงร้อนด้านนอกตัดด้านในทิ้งไม่ต้องใช้ งานนี้พันนิดๆ OK

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
buffalowell
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 10:45:39 AM »

ขอบคุณ คุณ b.chaiyasith มากครับ ที่ให้ความกระจ่าง พอจะมีร้านแนะนำไหมครับ พอดีบ้าน อยู่ แถว มีนบุรี ร่มเกล้า สุวินทวงค์น่ะครับ ขอบคุณจริงๆครับที่ กรุณาตอบกระทู้ให้ครับ  ขอบคุณ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2008, 08:35:53 PM »

ลองถามเพื่อนสมาชิกในเ วปบอร์ดแถวมีนดูครับ ลภเซร์วิส เรียก087-592-2788 (ดูจากหน้าแ นะนำร้าน)

"CHIAB"
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 12:21:58 AM »

รับซ่อมแอร์ ตู้เย็น เครื่องซักผ้า ย่านมีนบุรี หนองจอก 089-818-8418
รับประกันการซ่อมนาน 6 เดือน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์