การติด แท้งค์ กับ ปริ้นท์เตอร์ สามมารถติดได้กับทุก ยี่ห้อ หรือเปล่าวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:45:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การติด แท้งค์ กับ ปริ้นท์เตอร์ สามมารถติดได้กับทุก ยี่ห้อ หรือเปล่าวครับ  (อ่าน 14020 ครั้ง)
HHN
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:51:04 PM »

อยากขอคำแนะนำการ ซื้อปริ้นท์เตอร์ หน่อยครับ จะเอาไปใช้เกี่ยวกับการ พิมพ์ บัตรพนักงาน ครับ แล้ว แท้งค์ กับ ปริ้นท์เตอร์ สามมารถติดได้กับทุก ยี่ห้อ หรือเปล่าวครับ

ขอบคุณที่สละเวลานะครับ  Cheesy

sound design
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 12:17:45 AM »

ผมว่าลองถามร้านที่เขารับทำดูนะครับ เห็นเขาว่า ยี่ห้อ cannon ติดไม่ค่อย เวิร์ค นะครับ
phety
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:20:40 AM »

ตามหลัก ติดได้ทุกยี่ห้อครับ แต่ประกันเขาว่าจะหมด เลยต้องเนีนนๆเรื่องเดินสาย

แต่ถ้าช่างบอกว่าติดไม่ได้ ทุกยี่ห้อเพราะว่า เรื่องแรงดันในตลับ ที่ไม่แน่นอน ทำให้ติดแล้วมีปัญหา ติดแล้ว ปริ้นไม่ออก หรือ อะไรก็แล้วแต่ที่เป้นปัญหา จึงเห็นว่าปริ้นแต่ละรุ่นได้รับความนิยมไม่เหมือนกันแล้วแต่ความชำนาญของช่าง และ แล้วแต่ตลับหมึก ครับ

ประมาณนี้ อยากดูว่ารุ่นไหนได้รับความนิยมที่ติดก็มีเว็ปบอกไว้เยอะครับ ลองถามพี่กุ๊กดูแล้วพิมพ์ว่า inktank ครับ เจอเยอะเลย
ctongy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:13:16 PM »

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ คุณ Print บ่อยแค่ไหน  ถ้าคุณไม่ค่อยได้ Print  หัวพิมพ์ ตัน แน่ๆ ครับ  เหมือนกันทุกยี้ห้อ ครับ และการเลือกหมึกก็เมือนกันครับ  เกรดสูงไช่ว่าจะดีเสมอไป เพราะว่า เกรดสูงๆ ยิ่งควร  Print ให้บ่อย เพราะน้ำหมึกข้นมาก สีสดใส จะทำให้หัวพิมพ์ตันง่าย ถูกเกินไป ก็ไม่ดี น้ำหมึกเหลวเกิน ย้อยตามหัวพิมพ์ ทำให้หัวพิมพ์ ช๊อตได้ ควรศึกษาให้ละเอียด ก่อนตัดสินใจ

P.computer service   ลำพูน

P.computerservice   ซ่อม computer ,Nootbook , printer ติดตั้ง tank 
รับ งานเครื่องเสียง งานคาราโอเกะ  แห่เธค และงานพิธีต่างๆ
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 10:52:30 AM »

>> ติดได้หมดทุกยี่ห้อครับแหละครับ แต่ยาก-ง่ายต่างกัน
ส่วนตัว ชอบ Canon ครับ เพราะตลับมันติดหัวพิมมาเลย ปัญหาแทบไม่มีเลยครับ พิมเร็ว และสวย
(เครื่องผม หลายสิบรีมละ ยังใช้งานอยู่เลย)
เพราะจุดรอยต่อ น้อยกว่าเจ้าอื่น เช่น Epson
Lexmark ติดยากสุด น้ำหมึกหาง่ายมาก, Brother ง่ายสุด แต่น้ำหมึกที่ดีมากๆ หายากหน่อยครับ

และหากติดตั้งอย่างเข้าใจจริง
ผมว่า ทนทานกว่าการเติมหมึกลงสู่ตลับอีกครับ ขอฟันธง

ส่วนเรื่องหัวตันนั้น คุณต้องแยกแยะนะครับ ว่าเป็นที่น้ำหมึก(คุณสมบัตของของเหลว) ไม่ใช่เป็นเพราะ อิงแทงค์

การถอด เติม นั้น พังง่ายกว่ามากกก
เพราะ จุด คอนแทคมันเคลื่อน เมื่อคุณนำตลับออก
ผมทำมาหลายเครื่อง ให้กับคนรอบๆ ตัว
ติดตั้งครั้งเดียว ใช้งานจนลืมไปเลยครับ

อีกอย่างไม่ต้องสนด้วย ว่า พิม บ่อย-ไม่บ่อย แค่ไหน
ลองหากระทู้ดูนะครับ ผมบอกวิธีไว้แล้ว
ชือกระทู้ประมาณว่า การติดตั้ง อิงแทงค์ อย่างไร้ปัญหา ประมาณนี้มั๊ง
tu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 05:04:20 AM »

เห็นด้วยครับ ผมก็ใช้ canon มา 2 ปีกว่า ยังใช้งานได้ดีครับ ถ้าไม่ใช้งาน อย่างน้อย 3-4 วันก็ควรเปิดเครื่องให้ทำงานแล้วก็ปิดซะ เพราะการเปิดเครื่องตลับหมึกจะวิ่งออกจากที่เก็บแล้วตรวจสอบระบบโดยการพ่นออกมาระดับหนึ่งเพื่อทำความสะอาดหัวประมาณนี้ครับ แค่นี้ก็ถือว่ามีการใช้งานแล้ว ในส่วนตัวผมว่าคุ้มมากๆครับ โดยเฉพาะสำหรับลูกๆที่ต้องทำรายการหรือปริ้นอะไรเล่นตามประสาเด็กๆครับ
preechas
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 01:23:31 AM »

อิ้งแท้งติดได้ทุกรุ่นคับอยู่ที่ว่ารุ่นไหนติดง่ายติดยากแต่ผมแนะนำ epson แจ่มสุดคับ ยิ่งเป้นงานด้านภาพถ่ายผมแนะนำไห้ใช้  epson r230 ดีก่าคับ แจ่มมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์