อยากทราบวิธีดูปลาคาร์ฟครับ ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:17:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีดูปลาคาร์ฟครับ ...  (อ่าน 58139 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 07:30:36 PM »

แฟนอยากเลี้ยงปลาคาร์ฟหลังบ้าน  อยากทราบวิธีดูพันธุ์ปลาหน่อยครับ ว่าทำไมราคาต่างกันเยอะมาก .. บางตัวหลักสิบบาท บางตัวหลักร้อย บางตัวหลักพัน ..ดูไม่เป็นครับ เห็นสีก็คล้ายกันหมด ...วันอาทิตย์นี้จะออกไปซื้อมาเพิ่มครับ  Cheesy Grin HAPPY2!!

ในเว็บนี้แพงหรือถูกครับ  http://www.store.in.th/post/?00000374    Sad

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 08:55:37 PM »

ผมดูไม่เป็นหรอกครับ

เท่าที่จำได้ สถานที่เพาะมีชื่อ ใบรับประกันจากต้นตำรับญี่ปุ่น  แถวมีนบุรี

จะมีคัดเกรด สายพันธุ์   พ่อแม่เป็นใคร  ลูกครอกเดียวกันมีหลายราคา

ลูกที่ซื้อไปเลี้ยงจะมีการทำประวัติ   ตำหนิต่าง ๆ  ซื้อไปแล้วมีรับประกันให้ด้วย  ตัวละหลักหมื่นขึ้น

แต่ผมว่าไม่ต้องซีเรียสมากหรอกครับ

สมัยอยู่กรมทาง เก็บตกจากรถได้เป็น  พัน ๆ ตัว เลี้ยงบ่อดินตัวเบ้อเริ่ม

แต่อนิจาหน้าแล้ง  ขาดน้ำ      น้ำร้อน    ปลาคลาฟตายเกลี้ยง  เหลือแต่    นางแรด   

เลี้ยงเอาความสุขเล็ก ๆ น้อย ๆ ดีครับ สวยตัวไหน   ว่ายน้ำหุ่นดี   ช้อนมาเลย   

เอามาแพง ๆ ตายไปเสียดายตังค์ 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2008, 09:30:53 PM »

แฟนผมกะเลี้ยงไว้เพาะขายลองตลาดด้วยครับ ..หากได้ผลดีจะเอาความรู้ไปแนะนำชาวบ้านอ.ลี้ ให้มีอาชีพเพิ่มขึ้นด้วยครับเพราะตลาดปลาคาร์ฟในเชียงใหม่ไปได้ดีพอสมควร สงสารชาวบ้านหลายครอบครัวครับ พอหมดหน้าข้าวโพดก็ว่างงานกัน ไม่มีรายได้หลายเดือนครับ  หากมีอาชีพเสริมคงดีขึ้นกว่านี้เยอะครับ  Cheesy Smiley
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:39:28 AM »

ที่ผมแนะนำ

http://www.bangkokfarm.net/index/

หากว่าง ๆ ลงมาเที่ยวกรุงเทพ   ลองไปเที่ยวดูงานสิครับ  ได้ความรู้ดี  แต่ละบ่อเป็นแสน ๆ

บ่อพ่อแม่พันธ์   กว้างกว่าห้องนอนผมอีก   ลึก 2-3 เมตร  ระบบน้ำเวียนสุดยอด

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 01:22:47 PM »

ทีแรกกะเลี้ยงเล่นๆในบ่อทดลองครับ เป็นบ่อรูปตัว L กว้างประมาณเมตรครึ่ง ยาวประมาณ7เมตร ..ซื้อลูกปลาคาร์ฟมาตัวละ100.-(ยาวประมาณนิ้วโป้ง เลี้ยงกึ่งธรรมชาติเกือบปีตัวยาวประมาณ2คืบแล้ว ... คิดว่าถ้าซื้อตัวโตมาเลี้ยงน่าจะเพาะพันธุ์ได้เร็ว เพราะดูอัตราการโตเร็วมาก เลี้ยงง่ายอีกด้วยครับ ....
  ..อยากหาฟาร์มที่ขายราคาไม่แพง ในเชียงใหม่พอมีไหมครับ ไปดูที่ตลาดคำเที่ยงแพงมากครับ ตัวละ1,200-5,000 กว่า ..   งง
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 10:04:17 AM »

พี่เล็กมีตำราเลิ้ยงยังครับผมไปเจอมาในบิท กำลังโหลดครับ Smiley HAPPY2!!

การเลี้ยงปลาคาร์ฟ  ของฟาร์ม โอคาตะ  แห่งนิอิคาตะ  อันโด่งดัง  ตั้งแต่การเพาะพันธุ์  อนุบาลปลา  ปล่อยลงบ่อธรรมชาติ  และจับกลับมาคัดแยก  แพ๊คส่งทางเครื่องบินให้ถึงมือผู้เลี้ยง  เป็นระบบครบวงจรสุดยอด  ผู้ที่ชื่นชอบการเลี้ยงปลาคาร์ฟไม่ควรพลาดครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์