เครื่องมือซ่อมพัดลม.ง่ายๆ.(สไตล์ลูกทุ่ง แต่มุ่งทำเงิน) คัดลอกจากกระทู้เดิม..ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:50:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องมือซ่อมพัดลม.ง่ายๆ.(สไตล์ลูกทุ่ง แต่มุ่งทำเงิน) คัดลอกจากกระทู้เดิม..ครับ  (อ่าน 274556 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 03:24:35 PM »

Grin Lips Sealedช่างมือใหม่ ไกลปืนเที่ยง หลายคน จำเป็นต้องซ่อม พัดลม หันซ้ายแลขวา จะทำอย่างไรเครื่องมือไม่มี มาดูวิธี ผมซ่อม Hatari
อาการ   ไฟไม่เข้า เจอประจำ (เจอเทอร์โมฟิวส์ขาด เพราะแกนเสีย บรู๊ช หลวม)

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 03:48:17 PM »

ซ่อม Hatari ใช้เวลาไม่เกิน ครึ่งชั่วโมง ตามภาพแล้วกันไม่อธิบายมาก
เมื่อรื้อออกมา---จนถึงประกอบกับให้ใช้งานได้  เริ่มดูกันเลยครับ

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 04:08:10 PM »

Huh?

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 04:09:26 PM »

สุพจน์เป็นคนมีหัวทางช่างมาก เขาซ่อม TV และ Monitor อาการยากๆได้ ชนิดที่ช่างคนอื่นเมิน  สมแล้วที่ยึดอาชีพช่างเลี้ยงครอบครัวเป็นหลักเป็นฐานกว่าช่างคนอื่นๆ เพราะเขามีความถนัดเชิงช่างอยู่ในตัวเขา 100 %    ช่างคนอื่นควรเอาอย่างไว้นะครับ   เดี๋ยวผมมีเครื่องยากๆมาให้สุพจน์ทำให้กลายเป็นเรื่องง่าย   แล้วเขาจะมาเล่าสู่กันฟังในประสบการณ์ซ่อมเสร็จอย่างแน่นอน

Smiley Smiley Smiley Wink Cool Angry Roll Eyes Embarrassed Undecided Smiley Smiley Smiley

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 04:21:48 PM »

Lips Sealed สุดท้าย  หากเปลี่ยนแกน ..ต้องวัดระยะหน้าหลังให้ดี...เปลี่ยนบรู๊ซ ใส่ฝาครอบตัวใหม่(ถ้าตัวเก่าออกมาไม่เสียก็ใช้ตัวเก่าก็ได้...) ประกอบใส่น๊อตขันน๊อตไม่ต้องแน่นมาก ใช้ค้อนยางหรือหัวไขควงที่เป็นด้ามยาง เคาะที่โครงรอบๆหน้าหลังพร้อมกับมือหมุนดู..หากคร่อง ไม่ฝืด ก็ขันน๊อตให้แน่น..ประกอบ  อุปกรณ์ที่ถอดออก เช่นฝาครอบ ..ใบพัด  จบ
                                          อุปกรณ์+ต้นทุน
             บรู๊ช  2 ตัว ( ต้องเปลี่ยนพร้อมกันเสมอ)    = ราคา  10.-
           ฝาครอบบรู๊ช 2ชิ้น (เขาเรียกอะไรก็ช่างเถอะ)    =    15.-
           แกน  1  แท่ง                                             =    18.-
           เทอร์โมฟิวส์                                              =      5.- (จริงๆ 10 ตัว=30.-) 
           สายรัด      ยาว 10 ซม.  2 เส้น                     =      2.- (ถุงละ20.-)
           ค่าแรง                                                       =   200.-(HATARI 16 นิ้ว ลูกค้าไม่เคยบ่นว่าแพง)   
           รวม         คิดลูกค้า                                       =   250.-
          เห็นใหม?""" ซ่อม ทีวีบางเครื่องเฉลี่ย 2-3 วันกว่าจะได้  หักค่าแรงแล้วสู้ทำพัดลม 30 นาที ได้ 200.- (อย่าหมิ่นเงินน้อย)  วันหนึ่งมีเข้ามาสัก 2-3 เครื่อง
                          ดีกว่ามีทีวีเข้ามา 1 เครื่อง แต่กินไม่ลง อิอิอิ..

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 04:26:54 PM »

อ้างถึง
สุพจน์เป็นคนมีหัวทางช่างมาก เขาซ่อม TV และ Monitor อาการยากๆได้ ชนิดที่ช่างคนอื่นเมิน 

มีท่านที่เก่งกว่าผมเยอะครับ..พี่. Roll Eyes.แต่เพียงไม่อยากจะโชว์เหมือนผมเท่านั้นเอง Lips Sealed Cheesyครับ...(คือผมไม่อายที่จะนำเสนอ..แม้บางครั้งอาจจะจะไม่เรียบร้อย..ไม่ถูก..ก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วย..) Tongue
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 05:51:10 PM »

ผมว่า ราคาซ่อม 200 บาท ลูกค้าอาจจะเมิน เพราะ ราคาเครื่องถูกมากครับ
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:33:23 PM »

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับ ผมว่า ราคาซ่อม 200 บาท เปลี่ยนมอเตอร์นะครับ ลูกค้ายังต่อราคาครับผมแต่ก็ให้กำลังใจท่านครับ

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:56:06 PM »

ถึงแม้ว่างานซ่อมพัดลม อาจจะมีเข้ามาน้อย แต่ถ้าเรารู้จักการถอด การประกอบ การซ่อม ก็เป็นการเพิ่มพูลความรู้
ให้เรามีความสามารถหลากหลายครับ.....

จริงอยู่ครับ.............ถ้าบอกค่าแรงซ่อมลูกค้า 200 บาทไม่รวมอะไหล่ 90% ไม่ซ่อม เพราะ ตัวใหม่ 200-400
มีให้เห็นถมเถครับ

แล้วถ้าเกิดมันฟลุ๊คขึ้นมาหล่ะครับ เจอประเภทลูกค้าแบบ ของใหม่ถูกกว่า แต่ก็จะซ่อมเพราะเสียดาย
อะไรประมาณนี้ ถ้าเราไม่หัดซ่อมไว้เลย ตัวเราเองอาจจะแย่ครับ
คำว่า >>ช่าง<<  มันต้องครอบคลุมทุกอย่างครับ อาจจะไม่หมด แต่ก็ต้องเป็นไว้ให้มากที่สุด มันถึงจะเจ๋ง
และสมกับคำว่าเป็นช่างครับ......

สำหรับพี่สุพจน์ ผมถือว่าเป็นบุคคลต้นแบบของผม ที่อยากจะเป็นแบบพี่เค้าบ้าง เพราะเค้าซ่อมได้หลายอย่าง
ไม่รู้เป้นอะไรครับ ผมชอบจังเลยกับไอ้คำว่าซ่อมเนี่ยะ............ Grin Grin Grin Grin Grin

ว่าก็ว่าเถอะครับ อิ...ๆ....วันนี้มีเรื่องมาบอกกัน คือ คนแถวบ้านผมเค้ารู้ว่าผมรับซ่อมอะไรทั่วๆไป
เค้าเอา Talking Dict มาให้ซ่อม บอกเปลี่ยนถ่านแล้วเปิดไม่ติด ผมก็บอกว่าไม่ลองไปส่งศูนย์ซ่อมเลยหล่ะครับ
จะดีกว่า    ( จริงๆในใจผมคือ ไม่อยากรับไว้เพราะไม่เคยซ่อม พูดง่ายๆว่า กลัวนั่นแหละ )

เค้าบอกไปมาแล้ว ที่ร้านมันบอกซ่อมไม่ได้ ( ผมนึกในใจ แล้วผมจะได้มั๊ยครับเนี่ยะ.... )
เค้าบอก เอาน่า ช่วยหน่อย เครื่องใหม่มัน 1000 กว่าๆ ถ้าน้องซ่อมได้ พี่ให้ 300 แล้วกันเอามั๊ย
ผมก็ ครับๆ พอรับของกลับเข้าบ้านมา ก็ลองวัดไฟที่ถ่านดูก็ปกติ ก็เลยรื้อเครื่องออกมาเลย

ใจเต้นตุ๊บๆ กลัวพวกกลไกต่างๆมันจะเด้งออกมา เรื่องใหญ่แน่
ปรากฎว่า ผมเจอต้นเหตุที่จอดับคือ สายแพรหลุดจากซ็อกเก็ตล็อคสายครับ ผมก็เลยยัดใส่เข้าที่
แล้วก็กดล็อกดัง แป๊ก...... ประกอบเครื่อง เปิดเครื่องดู  Grin Grin Grin
เงิน 300 บาทมันหาง่ายแบบนี้นี่เอง..................... Grin Grin Grin
น่าเสียดายที่ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เพราะกลัวนั่นเองมือซ้าย ต้องคอยจับเครื่องไว้ตลอดเวลา กลัวอะไรต่างๆในเครื่องมันหลุดแล้วจะใส่ไม่ได้................................. Grin Grin Grin
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 07:56:44 PM »

Sad ก็แล้วแต่ สถานนะแต่ละที่..).เรื่องราคาไม่เป็นปัญหา..แต่ถ้าพัดลมโนเนม..50.-ก็ว่าแพงครับ...แต่Hatari .ใบพัด 16 นิ้ว .ใหญ่...ลูกค้า ไม่เคยว่าครับ.มีแต่บอกว่า ซ่อมเลยครับ ขอใช้ให้ดีๆ นานๆ.  การเป็นช่างไม่ได้ ตะบี้ตะบัน กำหนดค่าแรง..ต้องดูความเหมาะสม...แต่ราคาที่ผมลง 200 เป็นของตัวตั้งใหญ่   Hatari หากพันทุ่น ก็ขยับขึ้นไปอีกนิด..ทั้งนี้ต้องใช้ดุลพินิจ..พูดคุยกับลูกค้าก่อน..อันนี้ช่างทุกท่าน คงบริหารลูกค้า ไม่ให้ความรู้สึกไม่ดีที่มีต่อร้านซ่อม..ให้มีน้อยที่สุด..ราคาที่ผมลงไว้..ไม่ใช่มาตรฐานของทุกที่.. Grin
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 09:05:40 PM »

ดี ครับแต่อย่างว่านะครับเจอลูกค้าพูด ง่ายก็เหมือนปอกกล้วยเข้าปาก เจอลูกค้าเข้าใจอยากแทบอยากเกาดากโดดลงสระ (โมโห)ครับแต่ก็ต้องระงับอารมณ์ไว้ครับ มีซ่อมประจำครับพัดลม รับไว้ครับไม่อยากเสียลูกค้าครับ Tongue Tongue Tongue

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 10:01:15 PM »

อ้างถึง
เจอลูกค้าเข้าใจอยากแทบอยากเกาดากโดดลงสระ
  Tongue (ดาก หมายถึง ก้น Tongue) เดี๋ยวไม่เค้าจ๋าย   มีทุกที่ครับ  นานาจิตตังค์...ร้อยแปดพันแม่...ขนาดลูกเมียเรา ยังไม่เข้าใจเราเลย...จะเอาอะไรจากลูกค้าซึ่งไม่คุ้นเคย..กัน น้อ ท่าน Grin Cheesy ที่มาแจม
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 11:33:43 PM »

ยินดีครับที่ได้คุยครับ ท่าน supoj007

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 07:38:50 PM »

ขอบคุณท่าน supoj007 ที่ไห้ความรู้กับผมในครั้งนี้ครับ ผมจะนำความรู้ของท่านไปทำไห้เกิดประโยชน์ครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
sal
member
*

คะแนน5

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 04:50:25 AM »

เยี่ยมมากเลยพี่อย่างน้อยก็มีประโยชน์ให้กับผมและคนอื่นๆอีกมากมายเลยครับขอบคุณมากครับ Lips Sealed
mosfet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2007, 05:36:06 AM »

เยี่ยมมากครับ ท่านพี่
aonelec
member
*

คะแนน2

รักที่จะเรียน_ต้องรักที่จะทำด้วย

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 08:24:05 PM »

ขอบคุณมากครับ  (เป็นนักเรียนอยู่ด้วยเข้าเว็บนี้ได้ความรู้เยอะเลย)
fan_phone
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 05:41:37 PM »

ขอบคุณครับ......มีประโยชน์มากครับ   Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
ptv
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 06:45:39 PM »

อยากได้วงจรและครู่มือการพันพัดลม  12 นิ้ว และ  16 นิ้วอยากทำเป็นครับ Cheesy
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 10:00:14 PM »

ว่างๆจะทำบทความให้ครับ...เอาจากตำราก็แล้วกัน...เครื่องไม้เครื่องมือการพัน ผมยกให้กับลูกน้องเก่าไปหมด...เพราะไม่มีเวลามานั่งพันเหมือนเมื่อสมัยวัยรุ่น...แต่ยังอยู่ในมันสมองครับ...แต่ถ้าให้ดีจะต้องการจริงๆผมจะ Coppy ส่งให้เป็นวิทยาทาน...แต่มีข้อแม้คะแนน=ช่วยเหลือเวปบอร์ดท่านต้องมีสัก 5  ดีไหม.. Tongue
kaa
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 02:21:37 PM »

พี่สุพจน์สุดยอดครับ อยากเก่งอย่างพี่บ้าง Lips Sealed
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 03:26:08 PM »

ท่านมหาครับ555555555555ผมนั่งดูการซ่อมพัดลมท่านประมาณวันละ5-6เที่ยว ทำให้ผมคิดถึงกระทู้รับงาน - สมัครงาน ที่น้องๆกำลังหางานทำ
มีหลายคนเลยครับ ในช่วงหน้าร้อนนี้ พัดลมใช้งานมาก เสียบ่อย ถ้าน้องๆได้ฝึกฝนเรียนรู้จนปล่อยได้ ผมว่าดีกว่าไปตะโกนหางานทำอีก เหนื่อยเปล่าๆ จึงอยากถามว่า
มีโรงเรียนที่สอนการซ่อมพัดลมโดยเฉพาะที่ไหนบ้างครับ พัดลมทุกชนิดเลย จะได้เป็นแนวทางให้เด็กๆเอามาทำอาชีพเสริมได้สบายมากเลยครับ
ขายกับข้าว ของเหลือ นั่นคือกำไรที่เสียไป 
ซ่อมพัดลม อาไหล่ ไม่มีบูด มาเมื่อไหร่ได้ตังค์เมื่อนั้น 55555555555555

เคยเห็นตรงห้วยขวางก่อนเลี้ยวไปตลาดตรงหอนาฬิกา ตึกแถวซ่อมพัดลมอย่างเดียว ทุกวันนี้ยังรับอยู่ ทุกตัว 250บาท สมัยสิบกว่าปีแล้ว
e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2007, 03:36:29 PM »

แนวความคิดพี่ชาเยี่ยมครับ อิ  อิ

หลักสูตรวิศวกรรมไฟฟ้า สำหรับปริญญาตรี หรือ สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงาน สถาบันฝึกอาชีพต่าง ๆ ก็มีครับ

อันนี้พอเรียกน้ำย่อยไปก่อน

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=1929.0

http://www.sukhothaitc.ac.th/faifa/article/motor.htm

http://www.sukhothaitc.ac.th/faifa/article/cap.htm

http://www.sukhothaitc.ac.th/faifa/article/rep.htm

http://www.sukhothaitc.ac.th/faifa/article/shad.htm

http://www.sukhothaitc.ac.th/faifa/article/univer.htm

หันมาทำอาชีพเสริมนี้ดีครับ แถวบ้านงานตรึม มอเตอร์สว่าน หินเจียร์ ปั๊มลม โอ๊ยย อีกหลาย

อย่างนี้เรียกว่า ....ตำแหน่งผู้พัน...แล้วครับ อิ อิ  Cool

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
SCLamps
member
*

คะแนน27

ทางที่โล่งเตียนคือทางไปนรก ทางที่รกๆกลับวกไปสวรรค์

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 09:18:06 PM »

ขอบคุณ คุณ supoj007 มากครับ
จะเอาไว้สอนลูกน้องครับ Cheesy

เปรมปรีดิ์อิเล็คทริค  สุพรรณบุรี
tree3s ♥
วีไอพี
member

คะแนน91

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:32:45 PM »

ผมว่าสมกับราคาครับ
DSK
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน8

คนที่ไม่ทำงานก็เหมือนคนที่ตายไปแล้ว

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 08:17:00 PM »

Winkขอบคุณครับ ผมชอบไอเดียที่เอาท่อตอกฝ่าครอบบูส หน่ะ แล้วจะลองทำดู
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 12:01:09 AM »

ใครที่มีปัญหาเปลี่ยนแกนไม่เป็น..ก็ใช้ท่อที่ PVC ที่ทำเป็นที่ตอกบรูชออก นะแหละครับเป็นเครื่องมือเอาแกนออกจาก โรเตอร์..อิอิ..ใช้งานให้คุ้ม..อาทิตย์ก่อนพี่ Eskimo เอา Hitashi มาให้ซ่อม..ไม่เจอกัน ผมทำเสร็จก่อน..เลยไม่ได้ดูวิธีการเอาแกนออก..ง่ายๆครับ  แหย่แกนใส่ในท่อ แล้วใช้ค้อนตอกแกนลงไป...อิอิ Tongue
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 09:08:11 AM »

โอ้ว.....สุดยอดม๊ากๆครับ ท่าน

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 10:01:16 AM »

ไม่ทราบว่าเป็นไปได้หรือเปล่า...ทำเป็น VCD เลยครับ อยากให้ทำเป็นVCD ถึงการซ่อมพัดลมเบื้องต้น ผมซื้อเลย 2แผ่น  Lips Sealed

ท่านมหา(หิงค์) 007  ร้อนๆอย่างนี้ มีตังค์ใช้แน่เลย  Grin
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์