ขอวิธีซ่อม Power Suppy ของ Computer ทีคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:49:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีซ่อม Power Suppy ของ Computer ทีคับ  (อ่าน 36560 ครั้ง)
howl_castle
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 12:06:37 AM »

คื่อ ช่วยแนะนำการตรวจเช็คและอุปกรณ์ตัวที่เสียปล่อยทีคับ เยี่ยมมาก ขอบคุณ

HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 04:02:30 PM »

switching ที่ใช้กับคอมมีหลายรู่นนะครับมีรูปไหมครับหรืออากานเสียก็ได้ครับ

แต่อุปกรณ์ที่ชอบเสียก็ มีพวก ที่อยูบนแผ่นระบายความร้อนนะครับ  TR   FET  DIOD

แล้วก็  C ที่อยู่ทางเอาของไฟ +5V +3.3V +12V มันก็เสียเก่งนะครับลองดูอีกทีนะครับ เอาแน่ เอาแน่
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 08:47:38 PM »

แนะนำให้เปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าครับ ถ้าซ่อมแล้วไม่ชัวร์เมนบอร์ดไฟลุกไม่คุ้มเลย-------------วัดไฟออก12Vกับ 5Vปกติแล้วก็ตามยังมีไฟออกอีกหลายชุดที่แจ็คเสียบเข้าไปที่เมนบอร์ด----แต่ก่อนเคยซ่อมอยู่เหมือนกันครับเดี๋ยวนี้มันถูกลงแล้วเลยไม่อยากซ่อมซื้อเปลี่ยนใหม่ได้รับประกัน1ปี ด้วยครับ ไม่อยากให้เสี่ยงนะครับ wav!!
HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 10:23:16 PM »

เห็นด้วยกับคุณนะครับ anuchat007 แต่เขาใจของคำว่าช้างอยู่อย่างหนึ่งว่าไม่รู้ทำไหมชอบซ่อมทั้งที่ซื่อไหม่ดีกว่า

แต่ถ้าที่บ้านมีไอ้ตัว SUPPY มากก็ลองย้ายโน้นย้ายนีดูนะครับ อาจจะได้โดยไม่ต้องซื่อและที่สำคัญได้คำว่า ช่างซอม หรือช่าง อิเล็คทรอนิกค์    ความรู้ซื่อไม่ได้นะครับ เอาแน่ เอาแน่ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
howl_castle
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 11:24:33 AM »

ขอบคุณพี่ทุกคนทีแนะนำคร๊าบบบบบบบ
 wav!!
Yahoo1002
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2008, 10:44:47 PM »

Swtiching Power Supply Com นั้น ส่วนใหญ่ที่เสียกันนั้นคือใช้โหลดเกินที่มันจะจ่ายให้ได้ครับ Watts ที่บอกข้าง Body นั้นอาจจะไม่ใช่ Watts จริงๆของมัน   เท่าที่เคยซ่อมมานั้นคือถ้า Power TR ภาค Regtifier AC 220V เป็น DC 300V ไม่เสียก็จะเป็นส่วนของ Diode Regtifier ภาคไฟ DC แรงต่ำ ที่เสีย โดยไล่จจาก Diode (มีลักษณะเหมือน Power TR ภาคไฟสูง) ไปจนถึง Out Put เลย โดยก่อนที่จะนำไปทดสอบจริงๆนั้น เราต้องตรวจสอบไปทุก Pin ว่าปกติหรือเปล่า เช่น สีส้ม 3.3v, สีแดง 5v, สีเทา 5v, สีขาว-5v, สีเขียว 5v, สีน้ำเงิน -12v, สีเหลือง 12v และสีม่วง 5V  ถ้าเช็คปกติก็ลุยเลย   เป็นช่างไม่ต้องกลัวเพราะประสบการณ์บางอย่างหาในตำราไม่มีหรอกครับ

From: ทีมงานค้นหาประสบการณ์การซ่อม Switching Power Supply Computer
pok1800
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 03:57:35 PM »

อ้างถึง
ข้อความโดย: Yahoo1002 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
Swtiching Power Supply Com นั้น ส่วนใหญ่ที่เสียกันนั้นคือใช้โหลดเกินที่มันจะจ่ายให้ได้ครับ Watts ที่บอกข้าง Body นั้นอาจจะไม่ใช่ Watts จริงๆของมัน   เท่าที่เคยซ่อมมานั้นคือถ้า Power TR ภาค Regtifier AC 220V เป็น DC 300V ไม่เสียก็จะเป็นส่วนของ Diode Regtifier ภาคไฟ DC แรงต่ำ ที่เสีย โดยไล่จจาก Diode (มีลักษณะเหมือน Power TR ภาคไฟสูง) ไปจนถึง Out Put เลย โดยก่อนที่จะนำไปทดสอบจริงๆนั้น เราต้องตรวจสอบไปทุก Pin ว่าปกติหรือเปล่า เช่น สีส้ม 3.3v, สีแดง 5v, สีเทา 5v, สีขาว-5v, สีเขียว 5v, สีน้ำเงิน -12v, สีเหลือง 12v และสีม่วง 5V  ถ้าเช็คปกติก็ลุยเลย   เป็นช่างไม่ต้องกลัวเพราะประสบการณ์บางอย่างหาในตำราไม่มีหรอกครับ

From: ทีมงานค้นหาประสบการณ์การซ่อม Switching Power Supply Computer 

เรียนถามเรื่อง Swtiching Power Supply Com
  พอดีมี Swtiching Power Supply Com ที่ใช้ไฟ 110v ไม่มีตัวปรับ ไฟ 220v ถ้าหากทำการแปลงให้ใช้ไฟ 220 v ต้องเปลี่ยน Capacitor เป็น 300-400v ใช่ไหมคับหรือต้องจุดอื่นป่ะคับ

NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 06:58:30 PM »

Switching com การตรวจสอบตามขั้นตอนดังนี้
1.ดู Fuse ว่าขาดรึเปล่าถ้าขาดแสดงภาค Hi Volt Short
2.ใช้โอมมิเตอร์ตั้ง x1 แล้วที่จุด C Hi volt 2 ไฟ 310 Volt (คายประจุก่อนนะครับ) สลับขั้ววัดต้องมีค่าความต้านทานสูงถ้ามีค่าความต้านทานต่ำแสดงว่าไดโอดเฟสหรือทรานชิสเตอร์ช้อต
3.ให้ทำการตรวจสอบ
4.ถ้า Fuse ไม่ขาดวงจรจะมีไฟแสตนบายอยู่ประมาณ8Volt และจะทริก Trลงกราวด์ (แบบ ATX)ถ้าทริกแล้วไม่ทำงานให้ตรวจสอบ C 470uF/16V บวม หรือ C เอาท์พุททั้งหมอก็จะดีครับ 
pok1800
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 05:39:58 PM »

สอบถามคุณ NUILOSO ขอต่อยอดหน่อยน่ะคับ แล้วถ้า Power Supply  ที่ใช้งานได้ปกติ แต่ใช้งาน 110VAC  หากอยากปรับให้ใช้ไฟ 220VAC ผมต้องเปลี่ยนอุปกรณ์หลักๆไหนบ้างคับ
ด้าน High Volt ขอบคุณล่วงหน้าน่ะคับ
NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 10:12:24 AM »

ต้องดูวงจรครับหรือถ่ายรูปมาดูก็ดีครับเพราะวงจร Supply comส่วนมากนะครับ(ใช้ OSC TL494)จะออกแบบให้ใช้ไฟได้ทั้งแบบ 110 Vและ 220V ครับ
pok1800
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 06:43:51 PM »

อ้างถึง
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 10:12:24 amข้อความโดย: NUILOSO 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ต้องดูวงจรครับหรือถ่ายรูปมาดูก็ดีครับเพราะวงจร Supply comส่วนมากนะครับ(ใช้ OSC TL494)จะออกแบบให้ใช้ไฟได้ทั้งแบบ 110 Vและ 220V ครับ
เดี๋ยวผมถ่ายรูปมาชัดๆให้น่ะคับ ท่าทางหาวงจรดูยาก ที่อยากแปลงเพราะดูวงจรน่าใช้กว่าบ้านเรา กระแสและโวลล์น่าจะเต็มๆเป็นของ china อีกอย่างเป็นของใหม่คับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 07:49:36 PM »

เปลี่ยนดีกว่าครับ ผมว่าหากซ่อมแล้วใช่ได้ แต่ไม่ดีซึ่งเราไม่รู้ว่าซ่อมแต่มันจะดีคงทนไปตอนไหนได้อีก แถมซ่อมทีต้องถอดอุปกร์ออกเยอะมากเนื่องจากบอร์ดมันห้องเช่าเล็กๆ จซ่มอตัวนึงก็ต้องถอดอีก 2-3 ออกก่อน แถมหากซ่อมไปแล้วดูเหมือนมันดีแต่เกิดปัญหาขึ้นหมายถึงคอมพิวเตอร์ที่พี่รักจะจากไปตลอดการ แล้ว Supply คอมเดี๋ยวนี้ตัวอย่างถูกสองสามร้อยเองครับ (China)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์